Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อยากจะขอถามเรื่อง(ที่คิดว่า)ง่ายๆแต่เราไม่ทราบนิดนึงนะคะ เกี่ยวกับหอมเจียวค่ะ

คือวันก่อนเราทำปลาทอดค่ะ แล้วก็อาจหาญมากกกกก อยากทำแบบที่มีกระเทียมฝานๆทอดกรอบๆ แล้วก็หอมเจียวโรยหน้ากรึบๆๆ หุหุหุ เตรียมตัวอร่อยเต็มที่ ทำน้ำจิ้มเรียบร้อย เตรียมปลาเรียบร้อย บอกคุณแฟน เดี๋ยววันนี้มีทีเด็ด หุงข้าว ทำผัดผักเรียบร้อยเลย กะว่าเจียวหอมกระเทียมแป๊บเดียว เหอๆ

ก็ไปซื้อหอมแดงมาพร้อมกับกระเทียมหัวหย่ายยยๆ

ลอกคราบซะทั้งสองอย่าง หั่นเรียบร้อย (น้ำตาไหลพรากๆๆ) ได้หอมแดงกับกระเทียมเพียบ กะว่าอร่อยแหงๆ

จำคำคุณย่าสอนได้ว่า ให้เอาเกลือโรยๆหน่อยตอนทอด มันจะกรอบ ไอ้เราก็อ่ะ เอาเลย เกลือโรยๆๆ เอากระเทียม เจียวๆๆ โอววว เหลืองอร่อย กรอบแระๆ ไหม้หน่อยๆ แต่หยวนน่ะๆ

แต่พอถึงคราวหอมน้อยกลอยใจเนี่ยสิคะ พอเอาลงไปทอด (น้ำมันก็ร้อนนะคะ) เสียงดังฉ่าาาาา แล้วมันก็กลายเป็นใสๆอ่ะค่ะ เหมือนเวลาเราผัดหอมใหญ่ ก็พยายามคิดในแง่ดีว่าเดี๋ยวมันคงกรอบ เจียวไปเรื่อยๆๆๆ มันก็เริ่มหงิกๆ แต่ยังนิ่มอยู่อ่ะค่ะ ดูมันแห้งลงนิดนึง แล้วมันก็กลายเป็นสีน้ำตาลเข้ม แต่ยังดูเปียกๆอยู่ ตรงนี้เราลังเลมาก ว่าจะเอามันขึ้นดีไหม เพราะมันดูปวกเปียกมากเลย ไม่เห็นกรอบ แต่มันก็จะไหม้อยู่แล้ว

และแล้วก็ดังคาด ไหม้จริงๆด้วย เฮ้ออออ (-__-*'')

ลองใหม่ หั่นๆๆๆ น้ำตาไหลพรากกก อีกรอบ ทอดอีกรอบ มันไม่ยอมกรอบซักที ใส่เกลือก็แล้วนะ ปลาก็จะสุกอยู่แล้วเนี่ย (ทอดปลาไปด้วยอีกกะทะนึง) ก็เลยลองมั่วๆเอาแป้งโรยๆ นัยว่ามันจะได้แห้งๆ คราวนี้ยิ่งแย่เลย เพราะหน้าตาออกมาเป็นออส่วนแห้งๆเน่าๆเลยอ่ะค่ะ

ก็เลยขาดน้องหอมเจียวเสียวไส้ไป ในมื้อนั้น อืมม มันก็โอนะคะ แต่ว่ามันเหมือนยังไงล่ะ... แบบ มีไชยา ไม่มีมิตรชัย มีซันไลต์ ไม่มีกลิ่นมะนาว อะไร ประมาณนี้อ่ะค่ะ มันไม่สมบูรณ์ ยังไงชอบกล

จริงๆเวลาเจียวหอม มันต้องทำยังไงเหรอคะ มันยากขนาดนั้นเลยจริงๆเหรอคะ เห็นได้ยินใครๆก็ทำกันเรื่อยจนแทบไม่ต้องสอนกันแล้ว

ยาวไปหน่อย แต่อยากเล่าให้เห็นภาพว่าเราทำอะไรบ้าง และผิดไปตรงขั้นตอนไหนน่ะค่ะ เผื่อจะมีใครช่วยชี้แนะได้บ้าง

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : TazTabby - [ วันลอยกระทง 03:23:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com