Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

•••<<<คลายเครียด #11>>>••• "ซุปข้าวโพดแฮมไก่" ช่วงนี้เป็นซุปข้าวโพดลิ่ซึ่ม ชอบมากกก ง่ายๆเหมือนเดิมคับ

สวัสดีครับ หายหน้าตาไปนานอีกแล้วอ่ะครับ งานเยอะจริงๆนะครับ ไม่ได้โกหกเลย หุหุ หลายคนอาจจะสงสัยว่าซุปข้าวโพดอีกแล้ว แต่ปกติผมเป็นคนชอบทานซุปข้าวโพดอยู่แล้ว แต่คราวก่อนทำแบบเป็นของหวานในช่วงเทศกาลกินเจไปแล้ว คราวนี้ขอเปลี่ยนแนว มาทำแบบเค็ม เพื่อเป็น Appitizer กันบ้างดีกว่า

คราวนี้ผมดันมือไวไปหน่อย ดันเผลอลบวัตถุดิบไปซะงั้น ก็เลยได้มาแต่วิธีทำเท่านั้นเองครับ (จริงๆมีผัดสะตอสามรสด้วย แต่อันนั้นเผลอลบทั้งไปหมดโดยยังไม่ได้โพสต์เลย รับปากว่าคราวหน้าทำมาให้ดูกันแน่ๆ)

ซุปข้าวโพดแฮมไก่

เครื่องปรุง
    1. ซุปข้าวโพดกระป๋อง
    2. เนยจืด
    3. แฮมหั่นท่อนๆ
    4. เนื้อไก่นึ่งฉีกฝอยๆ
    5. วิปครีม
    6. ซุปไก่ก้อน
    7. เกลือป่น
    8. ไข่ขาว (หาวิธีเอาไข่แดงออกกันเอาเองนะครับ หุหุ)

เครื่องมีแค่นี้แหละครับ เด๋วตามไปดูวิธีทำกันดีกว่านะครับ หุหุ

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 51 11:57:54

จากคุณ : nadhakriz_kiakia - [ วันลอยกระทง 11:57:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com