Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 154 ... กับข้าว บ๊าน .. บ้าน จริงๆนะ ... ปลาร้าปลาดุก กับ น้ำกระเจี๊ยบ <==

วันนี้พี่ก้อยเอากับข้าวบ้านๆ มาฝากกันนะคะ ใครชอบกินปลาร้าน่าจะชอบเมนูนี้ แต่ใครกินปลาร้าไม่ได้ คงจะไม่ชอบใจนักค่ะ เพราะมันปลาร้าๆ จริงๆ อีกอันนึง เมื่อวันเสาร๋ที่ผ่านมา พี่ก้อยทำน้ำกระเจี๊ยบทานค่ะ อร่อยดี ทำเองควบคุมความหวานได้

กับข้าวที่พี่ก้อยทำวันนี้ ไม่รู้ว่าเรียกชื่อว่าอะไรค่ะ แต่น่าจะเป็นของคนสุพรรณ ถ้าใครเคยเห็นแล้วรู้จัก รบกวนวานบอกด้วยนะคะ

คือเมื่อวันเสาร์พี่ก้อยแวะไปสระผมที่ร้านเจ้าประจำในหมู่บ้าน ตอนนั่งตัดเล็บอยู่ ก็ถามน้องในร้านคนนึงไปว่า  ... "อาทิตย์ก่อนโน้นรุ่งหายไปไหนเนี่ย พี่ไม่เห็นหน้าเลย" ... สาวรุ่งเธอก็ว่า "หนูไปบ้านมาคุณก้อย เค้าไปทอดกฐินกัน หนูไปล่วงหน้าก่อนสองวัน เพื่อไปเตรียมทำกับข้าว "

แหมคุยกันเรื่องทำกับข้าวก็เข้าทางพี่ก้อยซิคะ คุยกันอย่างเพลิดเพลินสนุกสนาน ยิ่งรุ่งเป็นคนสุพรรณ ... แน่นอน หนึ่งใน topic ที่คุยกันก็ไม่พ้นเรื่องปลาร้า ของโปรดพี่ก้อยค่ะ

มีอยู่เมนูนึงที่พี่ก้อยฟังแล้วตาโต ... เพราะรุ่งบรรยายแล้วดูน่าอร่อยมาก ทำก็ไม่ยากเลย เครื่องปรุงก็มีแค่ไม่กี่อย่างเองค่ะ ถามรุ่งว่าเค้าเรียกว่าอะไร รุ่งก็ว่า "หนูเรียกปลาร้าปลาดุกค่ะ"

พอวันนี้ลองทำดู ถึงได้รู้ว่าปลาร้าปลาดุกของสาวรุ่ง มันกระเดียดออกไปทางเครื่องจิ้มหน่ะค่ะ จะว่าเป็นหลนปลาร้ามันก็ไม่ใช่นะคะ เพราะไม่ได้ใส่กระทิ แต่รู้ว่ารสชาติจัดจ้านมากเลยค่ะ กินกับผักสดๆเนี่ย เข้ากันได้ดีที่สุดเลยทีเดียว

เอาค่ะ มาดูปลาร้าปลาดุกกัน ว่าหน้าตาเป็นยังไง

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 23 พ.ย. 51 21:07:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com