Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

@@@อยากทำขนมกล้วย แต่ไม่มีแป้งข้าวจ้าว ใช้อะไรแทนดีคะ@@@

วางแผนกำจัดกล้วยหอมอยู่ค่ะ เบื่อทำเค้กกล้วยหอมแล้ว ลองค้นสูตรขนมกล้วยก็เห็นใช้แป้งข้าวจ้าวกัน เรามีแต่แป้งสาลี แป้งมัน แป้งข้าวโพด ค่ะ ใช้อะไรทดแทนกันได้บ้างคะ กะทิจำเป็นต้องใส่มั้ยถ้าจะใช้แต่มะพร้าวอบแห้ง

เจอสูตรนี้จากครัวไกลบ้าน ของคุณปอ เราจะทดแทนแป้งข้าวเจ้าด้วยอะไรดีคะ

1 .กล้วยหอมบดละเอียด 500 กรัม ลืมไปค่ะ มะพร้าวอบแห้ง 100กรัมค่ะ

2.แป้งข้าวจ้า 200 กรัม

3.แป้งสาลี200กรัม

4.น้ำตาลทราย 130กรัม

5. เกลือ ป่น1 ช้อนชา

ปล. อย่าบอกให้ออกไปซื้อแป้งนะคะ ตอนนี้ไม่ได้อยู่เมืองไทยค่ะ

ขอบคุณทุกความช่วยเหลือค่ะ

จากคุณ : Out of Africa - [ วันพ่อแห่งชาติ 18:59:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com