Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 156 ... เที่ยวหลวงพระบาง ตอน 1 ... ตลาดเช้าเมืองหลวงพระบาง <==

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ... พี่ก้อยไม่ได้โพสต์กระทู้มาหลายอาทิตย์แล้วนะคะ คิดถึงห้องก้นครัวจริงๆเลยค่ะเนี่ย

ปีใหม่ปีนี้ พี่ก้อยวางแผนหยุดไว้หลายวันเลยค่ะ แถมเค้ามาประกาศให้วันที่ 2 เป็นวันหยุดเพิ่ม ยิ่งโชคดีใหญ่ หยุดพักร้อนวันที่ 28-29 สองวัน กลับมาทำงานอีกทีเอาวันจันทร์ที่ 5 เหมือนหายออกไปจากออฟฟิสถึง 9 วันเลยนะคะ

ทุกๆปี เวลาปีใหม่ ... ก๊วนพี่ก้อยชอบขึ้นเชียงใหม่กันค่ะ เดินทางด้วยเส้นทางหลายๆแบบ ไปทางลำปาง ... ไปทางแพร่ ... หรือขึ้นไปทางเชียงราย แต่ยังไงๆ จุดมุ่งหมายสุดท้ายก็คือเชียงใหม่ในอยู่ดี ส่วนมากจะขับรถกันไปนะคะ เพราะว่าก็จะแวะตามทางได้เรื่อยๆ แถมขนสมบัติบ้าเวลาช้อปปิ้งกันได้สบายๆค่ะ ปีนี้ไปกันแค่ 4 คน แต่วันกลับ พี่ก้อยมีช่องให้มองกระจกท้ายแค่ซัก 2 ฟุตเท่านั้นค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ เวลาเปิดด้านหลัง ต้องใช้วิธีเปิดแต่กระจกแล้วหยิบของ ถ้าเปิดประตูท้ายทั้งบาน ของทั้งหลายคงได้หล่นมากองกะพื้นแน่ๆค่ะ

ปีนี้เราเพลนไปเที่ยวหลวงพระบางกันแต่ก็ยังไม่อยากที่จะอดได้ไปเชียงใหม่ ก็เลยวางแผนกันขับรถขึ้นไปเหมือนเดิม แล้วค่อยไปต่อการบินลาวที่เชียงใหม่เพื่อบินไปหลวงพระบางค่ะ ไปเรือบินนี่ก็สบายดีนะคะ ... ปื๊ดเดียวถึง ตอนนี้พี่ก้อยหมดวัยนั่งรถตุเรงๆ จากเวียงจันทร์ไปวังเวียงแล้วก็ไปถึงหลวงพระบางแล้วค่ะ เก็บแรงไว้เดินที่โน่นดีกว่า

อยากจะเล่าให้ฟังเหมือนกันว่าทั้งทริปไปเที่ยวเนี่ย ไปเจออะไรมาบ้าง แต่ตอนนี้อดไม่ไหวค่ะ มานั่งดูๆ รูปที่ถ่ายเอาไว้ เห็นรูปตลาดเช้า แล้วอยากเอามาอวดพวกเราชาวก้นครัวกันก่อนนะคะ ไว้ทั้งทริป เดี๋ยวพี่ก้อยค่อยๆ ทยอยมาเล่าให้ฟังค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 18 ม.ค. 52 21:59:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com