Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ภูมิภาคปากมัน : 10 days in Myanmar >> Chapter 1 @ เชียงตุง

สวัสดีครับทุกท่าน ปกติผมเป็นพวกแฝงตัวเข้ามาอ่าน ผ่านมาดู แต่คราวนี้ทนไม่ได้ขอโพสบ้าง ก่อนอื่นต้องขอแนะนำก่อนว่า พวกเราเป็นนักศึกษาปริญญาโท สาขาภูมิภาคศึกษา มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ สาขานี้ต้องไปออกทริปต่างประเทศทุกปี (ดูไฮโซใช่ไหมครับ) สำหรับปีนี้ พวกเราก็มีโอกาสไปศึกษาดูงานที่เชียงตุง มัณฑเลย์ และทะเลสาบอินเล ประเทศพม่ากัน  ฮั่นแน่ อย่าคิดว่าธรรมดานะครับ เพราะทริปของเราเป็นทริป “ปากมัน” เราตั้งปณิธานไว้ว่าเราจะ “ชิมทุกจาน ที่บ้านไม่มี”

เกริ่นที่มากันพอหอมปากหอมคอ เรามาเริ่มปากมันกันเลยดีกว่า

เมนูนี้เป็นเมนูแรกหลังจากสองเท้าก้าวข้ามพรมแดนไทยเข้าสู่พม่า จากแม่สายเข้าท่าขี้เหล็ก ร้านนี้ขายบะหมี่และเกี๊ยวซ่า พอเข้าไปนั่ง เจ้าของร้านก็ยกน้ำชาร้อนๆ มาเสิร์ฟทันที (คนข้างหลังเป็นสมาชิกคนสำคัญในทีมภูมิภาคปากมันของเราเองครับ)

จากคุณ : นายกั้ง - [ 21 ม.ค. 52 22:44:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com