Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 157 ... ฟักทองผัดปลาเค็ม กับ ของหวานแบบเพิ่มมูลค่า Sun-dried Banana with Grand Manier <==

สวัสดีค่ะ ... ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ซินเจิ้งหรูอี้ ซินเหนียนฟาไฉ ...

ขออวยพรให้ทุกๆคน มีความสุขมากๆ ในตรุษจีนปีนี้นะคะ

อังเปา ตั่วตั่วไก๊ ... ขอให้เฮง ขอให้ร่ำ ขอให้รวย กันทุกๆคนเลยค่า

วันนี้พี่ก้อยมากับเมนูที่ทำให้กินข้าวได้เยอะมากๆค่ะ ผัดฟักทองใส่ปลาเค็ม เมนูนี้ยุ้ย น้องสาวคนนึงที่อยู่ฝรั่งเศสแนะนำมาว่าให้ลองทำกินดูค่ะ เพราะยุ้ยบอกว่า เพื่อนชาวอินเดียที่เคยไปเที่ยวหัวหินด้วยกัน ตามล่าหาซื้อปลาอินทรีย์เค็มอร่อยๆกลับบ้าน ถามว่าทำไมซื้อเยอะแยะขนาดนั้น เพื่อนก็เลยเล่าให้ฟังว่า เอาไปทำอย่างโง้นอย่างงี้ ... เมนูเอาปลาเค็มไปผัดกับฟักทองเนี่ยน่าสนใจดีค่ะ ก็เลยเอามาเล่าให้พี่ก้อยฟัง

ส่วนพี่ก้อยเมื่อสองอาทิตย์ก่อน มีเพื่อนชาวมาเลย์เชื้อสายอินเดียมาประชุมที่ออฟฟิสที่กรุงเทพ พี่ก้อยพาไปกินข้าวเที่ยง แกก็สั่งข้าวผัดกุ้ง แต่ขอให้ใส่ salted fish ลงไปด้วย พี่ก้อยก็เลยสั่งให้ใหม่ไปว่า ขอข้าวผัดปลาเค็มใส่กุ้ง แล้วพี่ก้อยก็ถามว่า ชอบกินปลาเค็มเหรอ ... เค้าก็ว่า จริงๆ เมนูที่พวกเค้ากิน ชอบใส่ปลาเค็มลงไปด้วย พี่ก้อยยังนึกแปลกใจเลยค่ะ ไม่เคยนึกว่าอาหารอินเดียจะชอบใส่ปลาเค็มกัน ใครมีความรู้เรื่องนี้ เอามาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

อาทิตย์นี้ได้ทีลองทำเมนูนี้ดูซักหน่อยค่ะ พี่ก้อยได้ฟักทองมาจากเมืองกาญจน์ตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว แบ่งไปแกงเขียวหวานไก่ แล้วก็ยังเหลืออีกหน่อย ได้ทีหล่ะ เอามาผัดปลาเค็มดีกว่า

ฟังยุ้ยเล่าๆมา ก็ไม่ค่อยแน่ใจว่าทำยังไง ... เลยลองมั่วๆ ผัดออกมาเป็นอย่างนี้ค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 25 ม.ค. 52 23:37:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com