Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 158 ... เดินกาดจีนฮ่อ กลางเมืองเชียงใหม่ค่ะ <==

ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา พี่ก้อยไปอยู่ที่เชียงใหม่หลายวันเลยค่ะ ที่เชียงใหม่รถก็ติดจนเป็นเรื่องชินซะแล้วโดยเฉพาะหน้าเทศกาลที่คนขึ้นไปหาความเย็นกันอย่างพวกพี่ก้อยกันค่ะ

ไปหนนี้ก็สงสัยกันมากๆว่า ทำไมทางขึ้นดอยสุเทพรถติดจริงๆ คนขึ้นไปไหว้พระกันเยอะหรือเนี่ยปีนี้ แต่พอไปหาน้าต้อย ... น้าต้อยเล่าให้ฟังว่า ปีนี้ดอกพญาเสือโคร่งบานเยอะมากๆๆ ขับรถขึ้นดอยสุเทพก็เจอบานเต็มไปหมด ไม่ต้องขับไปไกลถึงดอยปุย .. ดอยอินทนนท์หรือดอยอ่างขางค่ะ

น้าต้อยบอกว่า ปีนี้บานเยอะเห็นแต่ดอกเต็มไปหมด แทบจะไม่มีใบแซมเลย ... กี๊ดๆๆๆๆ พวกเราดีใจกันใหญ่ หมายมั่นปั้นมือว่าต้องขึ้นไปดูบ้างแล้ว ปีที่แล้วพวกพี่ก้อยก็ขึ้นไปดอยแม่สะลองกันค่ะ แต่ปีที่แล้วดอกไม้บานเร็วกว่าปกติ ช่วงที่เราขึ้นไป จึงเหลือดอกพญาเสือโคร่งบานแค่เป็นกระหย่อมๆ แถมต้นก็ยังมีใบเต็มเลยค่ะ

ก็เลยตกลงกันว่า เดี๋ยวตื่นเช้าหน่อย รีบขับรถขึ้นดอยสุเทพก่อนที่จะเจอรถติด ดีใจๆๆๆๆ อยากเห็นสีชมพูตู้มๆเต็มป่า เหมือนที่เค้าถ่ายรูปมาให้ดูหน่ะค่ะ

ปรากฏว่า ... เช้าตื่นขึ้นมา ไม่มีใครตื่นเลย ... ทำไงดีอ่ะเนี่ย พี่ก้อยขับรถขึ้นเขาไม่เก่งซะด้วยค่ะ ให้เจ้าน้องชายนายยุทธขับตลอด ... ตายๆๆๆ ไม่ไปกันเหรอเนี่ยยยยยยยยยยย

แหะ แหะ ไม่ไปก็ไม่ไปค่ะ ... พี่ก้อยตื่นแล้วนี่นา ... ไปเดินกาดจีนฮ่อดีกว่า

พอเดินเข้าตลาด ไปเจอดอกพญาเสือโคร่ง เค้าใส่ไว้ในถังน้ำ ถามเค้าว่าอันนี้เอามาทำไม ... แม่ค้าบอกว่า เอามาขายจ้า

ฮ่าๆๆๆๆ ไม่ได้เห็นดอกพญาเสือโคร่งในป่า มาเห็นในกระป๋องพลาสติกก็ยังดีค่า

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 27 ม.ค. 52 20:29:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com