Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

2 อันแล้วครับ

หลังจากที่ได้ศึกษาจากเวปนี้  ทำให้เกิดอยากลองทำกาแฟบ้าง  ก็ลงเอยด้วย เจ้า French Press  ก็ลองหาดูที่โลตัสบ้าง และมาได้ที่ makro อันละ 199 บาท  ดูจากภายนอกก็น่าใช้ดี  พอมาลองชงเอง ปรากฏว่า ทำได้ 2 ครั้ง  ก็หักเลยท่าน  ปากแก้วร้าวเลยครับ   ก็เลยไปทำธุระแถวคลองเตยพอดี  ก็เดินในตลาดปีนัง  ก็ได้มาอีกอัน  ราคา 150 บาท  ต่อรองลดได้ 140 บาท  ปรากฏว่า ชงได้ 2 ครั้ง  ครั้งที่ 3 เทน้ำร้อน ก็ปรากฏว่า ร้าวอีก  คราวนี้ร้าวจากบนลงล่างเลย  ชักจะยอมแพ้แล้วครับ  เคยลองของพี่ให้ลองใช้ แบบ Moka Pot ก็ใช้ดีครับ  แต่เวลาจะชงแก้วต่อไป  จับยากครับ  เพราะยังร้อนอยู่  ไม่สะดวกต่อการชงแก้วต่อ ๆ ไป  คิดว่าจะลองเล่นเจ้า French press ให้คล่องก่อน  แต่มีอันต้องสดุด  จะไปซืออย่างดี ก็ 2000 บาท  เห็นในเวปของ วีรสุ  มีชุด home แค่ ประมาณ 2,300 บาท ทำฟองนมได้อีก  ก็ชักลังเลครับ   ขอบคุณทุกท่านที่เสียเวลาอ่านครับ   แค่เอามาเล่าสู่กันฟัง  ตามประสาคนอยากชงกาแฟกับเขาบ้าง  แต่งบน้อย  และทำเองในบ้าน  กินอยู่คนเดียว   ขอบคุณมากครับ   ขอให้ทุกท่านมีความสุขครับ

จากคุณ : เทรักหมดหน้าตัก - [ 5 ก.พ. 52 10:24:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com