Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

--> เมื่อเราตัวใหญ่ขึ้นและ Chester's Grill ไม่ได้เป็นมื้อพิเศษอีกต่อไป <--

Copy มาอีกทีจาก Bloggang

==============

บางคนมักเข้าใจว่าคนชื่อ CookieCompany เกิดมาในบ้านที่รวย มีทุกอย่างพร้อม ชอบของหรู ๆ ฟังเพลง Jazz ทานอาหารข้างทางไม่ได้

ความจริง ผมเกิดมาในบ้านที่ฐานะไม่ได้ดี จำได้ว่าตอนเด็ก ทุกอาทิตย์ ผม พี่น้องและพ่อแม่จะพร้อมหน้ากันที่ Chester's Grill

นั่งกินไก่ย่าง พ่อผมชอบทาน Hot Dog มาก เป็นอาหารฝรั่งในความเข้าใจของคนที่ไม่ได้ร่ำรวย เรียนจบแค่ป 4

แต่เป็นมื้อที่อร่อย มีความสุข ตอนนั้น แค่ได้ทาน Chester's Grill ก็ดีมากแล้ว

บ้านผมไม่มีรถยนต์ พ่อทำงานคนเดียว ขี่มอเตอร์ไซค์ส่งของ

แดดออกก็ร้อนจนตัวเกรียม ฝนตกก็เปียก ต้องขี่หาที่หลบฝนใต้สะพานลอย บางครั้ง ผมก็ซ้อนท้ายอยู่ด้วยกัน

เป็นคำตอบของคำถามที่บางคนแปลกใจเวลาเห็นผมยกมือไหว้ขอบคุณ Messenger ที่มาส่งของ

เห็นผมเบรครถยนต์ให้คนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ได้ไปก่อนเสมอ ๆ

Chester's Grill ในวันนั้นอร่อยมาก ผมยังจำโต๊ะที่เรา 5 คนนั่งริมประตูทางออกด้านหลังในห้างแถวท่าพระได้

เวลาผ่านไป ไม่ช้า ไม่เร็ว สี่ปีก่อน พ่อผมเสียด้วยอาการเส้นเลือดในสมอง

ปีที่แล้วน้องสาวได้ทุนจากจุฬาฯ ไปเรียนที่ญี่ปุ่น

พี่สาวผมเป็นคนเก่ง งานยุ่ง กลับบ้านแค่อาทิตย์ละ 2 - 3 วัน

เรามีบ้านหลังที่ 2 ใหญ่ขึ้น จากฝั่งธนฯ มาอยู่สุขุมวิท แต่คนในบ้านน้อยลง

บางวันผมไปออกงานข้างนอกหรือไปอัดรายการ ก็จะมีคุณแม่อยู่บ้านคนเดียว

ตอนนี้ Chester's Grill ไม่อร่อยอีกแล้ว

มันไม่ได้เป็นมื้อพิเศษอีกต่อไปแล้ว

Chester's Grill คืออาหารขยะ ที่มีแต่เนื้อไก่เร่งโตกับขนมปังแห้ง ๆ ไว้ทานเวลารีบก่อนไปประชุม

ผมคิดว่า Chester's Grill ปัจจุบันนี่เป็นอาหารที่แย่มาก ไม่มีคุณค่าอาหารใด ๆ และไม่อร่อย ไม่เหมือนอาหารญี่ปุ่น

จนวันหนึ่ง พี่สาวผมบอกว่า Chester's Grill ยังอร่อยเท่าเดิม แต่เรา "ตัวใหญ่" ขึ้นเท่านั้นเอง

ทำไมตอนเด็ก ๆ การได้ไปทาน Swensen ต้องตื่นเต้นดีใจ จำได้ไหมตอนที่เข้า Mc Donald ครั้งแรก ตอนที่พ่อแม่พาไป Daidomon

แต่ตอนนี้ Swensen ทานไม่ได้ แสบคอ หวาน อย่างน้อย ๆ ต้องเข้า Haagen Dazs

เพราะว่าเรา "ตัวใหญ่" ขึ้น

ผมนั่งฟัง...

คิดแล้วก็เศร้าใจ

ตอนนั้น ทุกวันอาทิตย์ Chester's Grill คือมื้อพิเศษจริง ๆ

จนถึงตอนนี้ ผมยังคิดถึงรสชาติหนึ่ง ที่หาไม่ได้จากร้านอาหารหรู ๆ หรือห้องอาหารตามโรงแรม มันคือรสชาติของความพิเศษ

คือรสชาติของความสุข ที่เราย้อนกลับมาไม่ได้

เมื่อเรา "ตัวใหญ่" ขึ้น สิ่งเล็ก ๆ ที่เราเคยมีความสุขกับมันได้ ก็กลับกลายเป็นไร้ค่า

มีเรื่องหนึ่งที่ผมไม่ได้บอกใคร

นาน ๆ ครั้ง ผมยังแวะกลับไปที่ห้างเก่าตรงบ้านหลังเดิม เดินไปหยุดดูที่มุมร้าน Chester's Grill ใกล้กับประตูด้านหลัง

มีครอบครัว พ่อแม่พร้อมหน้าลูก ๆ มานั่งทานไก่กัน

อาจเป็นครอบครัวของคนตัวเล็ก ที่พ่อขี่มอเตอร์ไซค์ส่งของกลางแดด ทำอาชีพที่คนดูถูก

แต่ถึงอย่างนั้น Hot Dog ก็อร่อย และ Chester's Grill ก็เป็นมื้อที่พิเศษ

บางครั้ง การเห็นภาพความสุขบนสิ่งเล็กและเรียบง่าย

ก็ทำให้เศร้าอย่างไม่รู้เหตุผลเหมือนกัน

สิ่งนั้นอาจเป็นความอิจฉาลึก ๆ

ที่เห็นใครคนอื่นอยู่กันพร้อมหน้า กับเรื่องพื้น ๆ

กับคำถามว่าทำไม... สำหรับเราที่ตัวใหญ่ขึ้น ถึงมีความสุขกับสิ่งเล็ก ๆ ที่ครั้งหนึ่งเคยมีค่ามากไม่ได้เหมือนอย่างเวลาที่ผ่านมา

ทุกวันนี้ ผมยังทาน Chester's Grill อยู่ คิดว่าสักวัน ผมอาจเข้าใจและเจอรสชาตินั้น

เหมือนในวันที่พ่อผมขี่มอเตอร์ไซค์เก่า ๆ มารับผมไปทาน Chester's Grill ด้วยกัน...

==============

ตอนเด็ก ๆ หรือเมื่อสัก 10 ปีก่อน มีร้านไหนที่เป็น "ร้านพิเศษ" หรือ "ร้านในความทรงจำ" กันบ้างไหมครับ

ภาพ Chester's Grill ไม่มี เอาภาพ KFC แทนละกัน :D

question

จากคุณ : cookiecompany - [ 8 ก.พ. 52 01:56:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com