Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

((( Samurainoi )))....พาไปเปิดหูเปิดตากับงาน Patisserie Grand Prix 2009 เจ้าคร่า

สวัสดีค่ะทุกๆๆท่าน

วันนี้ไม่ขอทำอาหารหรือไปเล่นหิมะค่ะ แต่วันนี้ นู๋ทิพจะพาไปดู งาน งานหนึ่งที่ พลาดไม่ได้เลย นั่นคืองาน Patisserie Grand Prix ชื่อเค้าก็บอกนะ่คะ่ อะไรที่เกียวๆกับ patisserie ก็คือครัวหวานนั่นเอง

เป็นการแข่งขันระดับประเทศ แต่ว่าเนื่องจากคนออสเตรียน้อยเค้าก็เลยรับ คนจาก ที่อื่นเข้าแข่งขันด้วย
    ก็มีประเทศ ออสเตรีย  เยอรมัน  สวิส
    ซึ่งจะจัดทุกๆๆปี ที่เวียนนา  
    ทีแรกก็ ไม่รู้เหมือนกัน ปรกติไม่ค่อยได้อยู่ในเวียนนา เพิ่งย้ายกลับมาอยู่ ได้ไม่นาน   เค้าลงประกาศช่องเล็กๆไว้ในหนังสือ ก็เลยนัดกันจะไปดูกับเพื่อน แล้วก็ souschef แต่ไปๆมาๆๆ หายยยยยกันหม๊ดดดดดด ไปคนเดียวก็ได้

การแข่งขัน แบ่งออกเป็น 4 กลุ่ม

1 แข่งทำช็อคโกเล็ต แต่สำหรับ พวก Profi
    2 แข่งทำช็อคโกเล็ต รุ่นเล็กอาุยุไม่เกิน 26
    3 แข่งขัน ทำ Praline
    4 แข่งขัน ทำเค้ก

เสียดายที่ว่าเค้าไม่ได้ มาทำกันสดๆๆให้เห็น แต่เค้าทำกันมาก่อน เพียงแค่ มาประกอบให้เป็นรูปเป็นร่างเท่านั้น เอง
    ส่วนเค้กก็ ทำเสร็จมาแล้ว
    แต่มันไม่ค่อยสำคัญ เท่ากับเราได้ไปเห็น แล้วได้ไปเจอเชฟที่ทิพชอบ มากๆๆด้วย ปลื่มมากๆๆค่ะงานนนี้

สิ่งที่พวกท่านจะได้เห็นต่อไปนี้ เป็นช็อคโกเล็ตทั้งหมดน่ะค่ะ

ใช้ ยี่ห้อ callenbaut เป็นยี่ห้อทีดีตัวหนึ่ง แต่ ในใจนู๋ให้ แต่ วาโรน่า เท่านั้น 555

ก่อนไป เรามาเรียนภาษา วีนเนอร์ริช  ภาษาไดเล็คของ คนเวียนนากันก่อนดีไหมค่ะ 555 ขอให้สนุกกับการออกเสียง เด้อค่ะ

แก้ไขเมื่อ 13 ก.พ. 52 22:49:46

จากคุณ : little_samurai - [ 13 ก.พ. 52 22:48:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com