Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

*+*+*+ Chocolate and banana calfoutis +*+*+* หวานนี้ไม่มีขม

เพื่อน ๆ เคยถูกอุ้มกระทู้ไหมคะ  เมื่อวานกำลังโพสต์ Cinnabon's cinnamon bun อยู่ดี ๆ กระทู้หายคามือเลยค่ะ  เราเดาว่าหัวกระทู้โพสต์ลิ้งค์ผิดค่ะ  แทนที่จะเข้าสู่เว็บแม่เจเจกลับไปเข้าบล็อกเราเอง  กว่าจะรู้ตัว กว่าจะแก้กระทู้ก็โดนอุ้มไปแล้ว หุ หุ ไม่เป็นไรยังขยันอยู่

วันนี้ทำ Clafouti (คลาฟูที อ่านอย่างนี้หรือเปล่าไม่ทราบ) เคยช่วยพี่สาวคนหนึ่งทำเมื่อหลายปีมาแล้ว  ตอนนั้นเป็นรสเชอร์รี่อย่างที่หลาย ๆ คนคุ้นเคยค่ะ แต่วันนี้ทำเลี้ยงลิงค่ะเลยต้องเป็นรสช็อกโกแลตใส่กล้วยหอม  เรื่องของเรื่องคือที่ทำ Cinnamon bun เมื่อวานนี้น้องสาวกลับมาบ้านทำหน้าผิดหวังมากเพราะเค้าไม่ชอบกลิ่นอบเชยค่ะ  แต่วันนี้ยายตัวเล็กยิ้มแฉ่ง

วิธีทำและส่วนผสมก็ง่ายมากค่ะ แต่ไม่ถึงกับอร่อยขั้นเทพนะคะ  เอาเป็นว่าใครที่กินคาวแล้วต้องกินหวานล้างปากก็อันนี้แหละค่ะ สะดวก รวดเร็ว ไม่แพง

ส่วนผสม

แป้ง   15 กรัม
    ผงโกโก้   1/2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาล   40 กรัม
    ไข่ไก่ฟองใหญ่   1 ฟอง
    นม   75 cc
    ครีม   50 cc

**เข้ามาเติมกล้วยหอม 2 ผล ค่ะ ลืมได้ไงน่าตีจริง

แก้ไขเมื่อ 19 ก.พ. 52 22:19:42

แก้ไขเมื่อ 19 ก.พ. 52 20:50:28

จากคุณ : Irishcream - [ 19 ก.พ. 52 20:25:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com