Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

หอบขนมมาแจกกิ๊ฟค่ะ หาคนช่วยกินด้วย (จำไม่ได้ว่าเรียกอะไร ที่ขายในร้านพิซซ่าค่ะ)

หยิบตามสบายเลยค่ะ  
    สูตรมาแว้วค่ะ  มันคือ  เบค่อนทวิส  นึกตั้งนานแน่ะ

ส่วนของแป้ง(ครัวซอง)ค่ะ

แป้งขนมปัง 3 1/2 ถ้วย
    แป้งเค้ก 1 1/2 ถ้วย
    ยีสต์ 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำตาลทราย 1/3 ถ้วย
    เกลือป่น 1 1/2 ช้อนชา
    นมผง 3 ช้อนโต๊ะ
    ไข่ไก่ 1 ฟอง
    น้ำเย็น 1 ถ้วย
    เนยสด 1/4 ถ้วย
    เนยเพสตรี้ 1 ถ้วย

ส่วนไส้
    เบค่อน 2 ห่อ (ห่อละ 200 กรัมได้ 9 ชิ้น)

ถ้าทำทั้งหมดได้ 18 ชิ้นค่ะ

มาเริ่มทำกันเลยค่ะ

1. น้ำแป้งขนมปังและแป้งเค้กมาร่อนรวมกัน 1 ครั้ง
    2. เคล้าแป้งทั้ง 2 ชนิด  ยีสต์  น้ำตาลทราย  เกลือป่น  และนมผงเข้าด้วยกันในอ่างผสมโดยใช้ความเร็วต่ำ(ถ้านวดมือจะเอาพายพลาสติกคนก็ได้ค่ะ  ให้พอเข้ากัน)
    3. ผสมน้ำเย็นและไข่ไก่เข้าด้วยกัน  ค่อยๆ เทลงในส่วนผสมของแป้ง  ผสมจนเข้ากันและจับตัวกันเป็นก้อน  แล้วจึงเติมเนยสด  นวดต่อไปอีกประมาณ 10-15 นาที(ทำครัวซองไม่ต้องนวดนานเหมือนขนมปังค่ะ  เพราะเดี๋ยวเราจะรีดแป้งอีกที  แป้งจะเนียนพอดี  มือใหม่ก็นวดได้  นวดมือก็ได้ค่ะ)
    ** ข้อ 1-3 ถ้ามีเครื่องทำขนมปังอัตโนมัติ  เอาส่วนผสมใส่ไปนวดในเครื่องได้เลยค่ะ  ใส่เนยสุดท้าย  นวดโปรแกรม 9 หรือ 10  สัก 10-15 นาทีก็ใช้ได้ค่ะ **

4. นำแป้งที่นวดจนได้ที่แล้วมาพักในภาชนะที่ทาเนยขาว  ปิดทับด้วยแผ่นพลาสติก  แช่ในตู้เย็น(ช่องธรรมดา) ประมาณ 30 นาที(เพื่อให้แป้งได้คลายตัวและหมักให้ฟูขึ้นด้วยค่ะ  พอเอามารีดจะไม่หดตัว)
    5. นำออกมาคลึงโดยใช้ไม้คลึงแป้ง  คลึงให้เป็นแผ่นสี่เหลี่ยมผืนผ้าแล้ววางเนยแพสตรี้ลงตรงกลางแผ่นแป้ง พับแป้งด้านซ้ายและขวาปิดเนยแพสตรี้ให้มิด  บีบริมแป้งให้สนิท  คลึงแป้งให้เป็นแผ่นสี่เหลี่ยมผืนผ้าอีกครั้ง  แล้วพับเป็น 4 ทบ  และคลึงแป้งให้เป็นแผ่นสี่เหลี่ยมผืนผ้าอีกครั้งแล้วพับเป็น 3 ทบ
    6. นำแป้งที่ได้  คลึงให้เป็นแผ่นบางๆ ประมาณ 1/2 ซม.  ตัดเป็นรูปสามเหลี่ยม  แล้วจึงม้วนให้เป็นรูปเขาควาย  โดยเมจากด้านกว้างไปหาปลาย  วางเรียงในถาดที่ทาเนยขาว  พักให้ขึ้นฟูอีกเท่าตัว(ตรงนี้เอามาตัดตามยาวแทนค่ะ  แล้ววางเบค่อนลงไป  ถ้าชอบชีสก็หั่นวางทับเบค่อนด้วยก็ได้ค่ะ  จับบิดให้เป็นเกลียวๆ แบบทวิสๆ ค่ะ  คิกๆ)
    7. ทาหน้าขนมด้วยไข่ไก่  นำเข้าเตาอบที่อุณหภูมิ 180 องศาเซลเซียสไฟบนล่าง  ประมาณ 20 นาที(เตาเราใหญ่ค่ะ  แล้วมันร้อนไม่ถึงขนมซักที  ก็เลยเพิ่มไฟเป็น 250 แล้วเอาถาดไปไว้บนๆ เกือบบนสุด  พอหน้าขนมเริ่มมีสี  ก็เลื่อนถาดลงมาไว้กลางๆ แล้วลดไฟเป็น 200 ซีซีค่ะ  จะได้เผาไขมันให้เดือดๆ ขนมจะได้แห้งไม่ชื้น)
    8. เมื่อสุกแล้วนำออกจากเตาอบ  ทาหน้าขนมด้วยเนยสดขณะที่ยังร้อนอยู่(ลืมทาค่ะ  เอิ๊กๆๆ)

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

สูตรนี้  แป้งจะหอมนมเนย  กรอบอร่อยดีค่ะ  
    แต่จะนุ่มนิ่มด้วย  ต่างจากแป้งพายล้วนๆ ค่ะ

เข้าไปดูวิธีทำแป้งพายชั้นทำทาร์ตไข่ในลิ้งค์ 2 อันนี้เพิ่มเติมได้นะคะ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2008/10/D7062017/D7062017.html
    ++++Daan Tart (Egg Tart) ตั๋นทาร์ต (ทาร์ตไข่) แถมวิธีทำแป้งพายชั้น

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2008/11/D7169848/D7169848.html
    + + + + + + + + + + + ทาร์ตไข่แดง + + + + + + + + + + +

ถ้าไม่อยากรีดแป้งเอง  ก็ซื้อแป้งสำเร็จรูปทีแม๊คโครมาตัดทำก็ได้เหมือนกันค่ะ
    ได้ยินเค้าว่ากัน  ว่าห่อนึงมี 12 แผ่นมั้งคะ  ร้อยกว่าบาทค่ะ
    ลองดูแถวตู้แช่แข็งนะคะ  อบออกมาจะได้พายชั้นหนากรอบอร่อยค่ะ

วันหยุดนี้ขอให้ได้ทานขนมอร่อยๆ กันนะคะ  

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 52 21:21:00

จากคุณ : มือใหม่เล่นหุ้น - [ 27 ก.พ. 52 16:36:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com