Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว ... พะแนงเนื้อ ... >>

ผีเสื้อ... ชายกางชวนเข้าครัว ทำเมนูเนื้อ ๆ อีกแล้วครับ  ท่านที่ไม่ทานเนื้อนะครับ  สบายใจได้เลยครับ  เพราะเมนูนี้  ท่านสามารถที่จะแปลงเนื้อสัตว์ที่ท่านชอบ ๆ ได้เลยครับ  เพราะพะแนง  เป็นแกงที่ไม่ตายตัว  สามารถดิ้นและขยับไป  เป็นเนื้ออื่น ๆ ได้ทั้งนั้น  ตั้งแต่พะแนงกุ้ง  พะแนงปลา  แต่ขอแนะนำให้นำปลาไปทอดเสียก่อน  จะได้รักษารูปทรงของชิ้นปลาไว้  นอกจากท่านจะทำด้วยปลาเนื้อแข็ง  พวกปลาอินทรี  ปลาสาก หรือน้ำดอกไม้ ส่วนเนื้อหมู ไก่นั้น ทำได้สบายอยู่แล้ว  ทำได้จนถึงพะแนงแกะ ที่อร่อยไม่เบาเลยครับ

ผีเสื้อ... แต่จะว่าก็ว่าเถอะนะ  บรรดาพวกแกงทั้งหลายนี่นะ  ผมเอง ในส่วนตัว  ผมคิดว่า  เนื้อวัวนี่แหละ  เอามาทำแกงทั้งหลายได้เด็ดดวงที่สุดแล้ว  ไม่ว่าจะเป็นแกงเขียวหวานเนื้อติดมันใส่มะเขือพวง  ที่ผมคิดว่ามันเข้ากันที่สุด  แต่คนกลับเขี่ยทิ้งมากที่สุด (ฮา)   ตอนหลังจึงมีมะเขือเปราะ จนถึงชาวแขกใส่มะเขือยาว  ที่ผมเห็นด้วยว่าอร่อยครับ  อีกทั้งแกงเผ็ดเนื้อใส่หน่อไม้  ที่มันเข้ากั๊น เข้ากันที่สุด  แกงกะหรี่เนื้อ  ที่ใช้เศษเนื้อติดเอ็น ติดมันหน่อย ๆ เคี่ยวเปื่อย ๆ แกงใส ๆ นิดนึง ราดข้าวร้อน ๆ อร่อยมาก ๆ   มาจนถึงพะแนง  ก็ต้องเป็นพะแนงเนื้อติดมันนิด ๆ ติดเอ็นหน่อย ๆ ... ที่จะมาสำแดงให้ชมกันเล่น ๆ ในวันนี้ครับผม ....

จากคุณ : OverEat - [ 3 มี.ค. 52 10:08:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com