Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 160 ... ดอกไม้บานที่ ... Primo Posto <==

สวัสดีค่ะ ... พี่ก้อยหายไปหลายอาทิตย์เลยนะคะ ... คิดถึงห้องก้นครัวจริงๆ เลยเนี่ย อาทิตย์หน้า พวกที่มีโอกาสได้ไปงานมิตติ้งก็คงจะได้เจอะเจอหน้ากันให้หายคิดถึงนะคะ

มาเข้าเรื่องวันนี้ดีกว่า ... ใครที่ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ไปอีสาน ... คงจะสังเกตได้นะคะ ว่าแต่ละหน แต่ละวัน แต่ละเดือน วิวข้างๆทางเนี่ย มันเปลี่ยนไปโดยตลอด โดยเฉพาะถ้าไปอีสานเนี่ย ดอกไม้แต่ละเดือนก็หมุนเวียนกันออกมาให้ชื่นชมกัน จำได้ว่าซักสองเดือนที่แล้วเนี่ย ดอกสะเดาบานเต็มข้างทางเลยค่ะ น้องที่นั่งรถไปด้วยถามว่า ดอกอะไรขาวๆ บานฟูเต็มต้นไม้ต้นใหญ่ๆเลย พี่ก้อยก็บอกว่า ... ดอกสะเดา ... น้องทำท่าไม่เชื่อเอาง่ายๆ ... ต้องจอดรถบอกว่า ... ให้มองใบมันซิ ... เนี่ยมันใบสะเดาชัดๆ

ไปเขาใหญ่อาทิตย์นี้ ก็มีเรื่องได้อิ่มอกอิ่มใจกลับมาค่ะ

สองข้างทาง ดอกคูนเริ่มบานแล้ว สีเหลืองเต็มไปหมด... สงสัยปีนี้มันคงจะร้อนเอามากๆ

แต่ที่ว่าอิ่มอก ... อิ่มใจเนี่ย... พี่ก้อยก็อยากจะให้เพื่อนๆ น้องๆ ชาวก้นครัวของเรา พลอยอิ่มไปกับพี่ก้อยด้วยค่ะ วันนี้พี่ก้อยไม่ได้โพสต์อาหารให้ดูนะคะ ( แหะ แหะ ไม่ได้ทำอาหารมาหลายอาทิตย์แล้วค่ะ )

แต่วันนี้พี่ก้อยจะพาไปดูดอกไม้บานค่ะ

ค่ะ ... ดอกไม้บานที่ .... Primo Posto

แก้ไขเมื่อ 08 มี.ค. 52 22:34:31

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 8 มี.ค. 52 22:34:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com