Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

=======ขนมปังเยอรมันหน้าแตก(Broetchen)======

แหมมม .....กว่าจะได้ปล่อยของออกจากคลัง ฮ่าฮ่าฮ่า    ต้องรอเบียดกระทู้มิตติ้งแดดเดียว  เพราะเยอะจริงๆ   เยอะมากๆ    นั่งดูจนตาลายเลยค่ะ แต่หารูปตัวเองได้ไม่กี่ภาพเอง  55555

มาเข้าเรื่องของเราดีกว่าขนมปังหน่องก็ทำมาหลายแบบแล้ววันนี้เลยอยากลองแบบที่ไม่เคยทำมาก่อน   ให้เพื่อนอุ้ย (มายา) หาสูตรให้แปลให้ แต่ก็ยังไม่ได้ทำ   เพราะดันไปเจอสูตรนี้เข้าให้    ป้าแดงนะดิ ส่งมาให้ เลยเอาฟะ ลองก่อนก็ได้  ยิ่งเห็นพี่หน่อย นินจาไร้เงา พี่เจน ดาวสวรรค์ก็ทำ  ยิ่งทำให้อยาก  

จริงๆ หน่องกะจะทำปังฝรั่งเศส แต่ป้าแดงอะดิ บอกมาแวะที่เยอรมันก่อน 5555 พูดไม่พูดเปล่า ป้าส่งลิงค์ให้ดู บอก หน่องดูดิ สวยเนอะ หน่องถามป้าทำยังละ ป้าบอกทำแล้วแต่ยังไม่งาม วันรุ่งขึ้นหน่องเอาเลยค่ะ อร่อยค่ะ กรอบนอกเหนียวใน แต่ไม่แตกเลย ผ่าไว้เท่าไหนก็อยู่ที่เดิม 5555 แบบยิ้มนิดๆ กำลังน่ารัก แต่ขอบอกว่าเค็มมากกกกกกก

ทิตย์ต่อมาหน่องก็ทำใหม่ค่ะ เปลี่ยนน้ำเป็นมสด แล้วลดเกลือลงครึ่งนึง รสชาติดี แต่พี่สาวบอกไม่ชอบ เนื้อมันละเอียดเกินไป อยากได้หยาบๆ กระด้างๆ ไม่ต้องมาบำรุงให้ฉัน 5555 เชอะอุตส่าห์เสริมความนุ่มนวลให้ดันบอกไม่ชอบ แต่จะบอกว่า ก็ยังไม่งาม หน้าไม่แตก แต่ก็แตกกว่าครั้งก่อน  

พร้อมยังๆๆๆ อ่อ ลืมไป หน่องนำขนมปังนี้ไปส่งที่ครัวไกลบ้านแล้วด้วยนะ กว่าจะส่งการบ้านได้ งง อยู่นาน มั่วๆ โพสกว่าจะได้

สูตรของคุณพี่ผักชีลาวค่ะตามลิงค์เลยค่ะ ขอบคุณมากๆ สำหรับสูตรอร่อยๆ นะค่ะ

http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=32651

แตกได้แค่นี้เอง

จากคุณ : wee_nong - [ 18 มี.ค. 52 11:44:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com