Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

###ฮาตึงฯรีวิวครั้งแรกกับอาหารอิสานหากินยาก "ก้อยกะปอม" อิอิอิ ^^~###

รีวิวครั้งแรกครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับพี่น้องชาวก้นครัว อิอิอิ ^^~

พอดีช่วงนี้โรงเรียนเด็กๆเริ่มปิดเทอมกันแล้ว เด็กๆแถวบ้านนอกก็ไม่ค่อยมีอะไรทำกันแล้ว นอกจากชวนกันไปขี่จักรยาน ยิงนก ตกปลา ...ฯลฯ

ซึ่งถ้าเป็นเด็กในเมืองพ่อแม่ก็คงส่งไปเรียนพิเศษกันแล้วช่ายป่ะครับ อิอิอิ

ซึ่งวันนี้เด็กๆแถวที่ทำงานผมก็รวมกลุ่มกันออกล่ากะปอม รึ กิ้งก่านั้นเอง

การล่ากะปอมรึกิ้งก่านั้นก็ไม่ยากเย็นอะไร เด็กคนไหนมีฝีมือหน่อยก็อาศัยหนังกะติ๊กยิงเอาเลยครับ โชว์ความแม่นของตัวเองว่างั้น ส่วนใหญ่จะมีแต่เด็กโต

ส่วนพวกตัวกะเปี๊ยกรึเด็กเล็กๆ ก็หาไม้ไผ่ลำยาวทำเชือกเป็นบ่วงไว้ตรงปลาย เอาไว้คลองคอกะปอมครับ วิธีนี้ต้องนิ่งครับแต่ได้ผลแน่นอน อิอิอิ

ผมเห็นเด็กๆออกล่ากะปอมกันตั้งแต่สายๆ บ่ายๆก็ยังล่ากันอยุ่ ผมเลยบอกว่าหามาหลายๆเด้อ ปึ้ดยามแลงซิเฮ็ดก้อยสู่กิ๋น (หามาให้ได้เยอะๆนะ เดี๋ยวตอนเย็นจะทำก้อยให้กิน อิอิอิ)

ตกเย็นมาหลังจากทำงานเสร็จ ออกมาเจอเด็กๆ ก็เลยถามว่า ได้มาจักโต๋ (ได้มากี่ตัว) เด็กๆตอบว่า ซาวเก้าโต๋ (29ตัว) ผมเลยบอกป๊าดดดดดด! คือได้หลายแท้! (โอ้โฮ! ทำไมได้เยอะจังว่ะ! 5555+)

ว่าแล้วก็ให้พี่ที่รู้จักคนนึงจัดการคัวให้ (คัว=ชำแหละ) แล้วก็ย่างให้ด้วย อิอิอิ

ข้ามขั้นตอนการคัว(ชำแหละ)และย่างไปเลยนะครับ เพราะถ่ายรูปไม่ทัน อีกอย่างกลัวสาวๆก้นครัวจะรับไม่ได้ครับ อิอิอิ

ความจริงถ่ายรูปไม่ทันมากกว่า เพราะกว่าจะคิดได้ว่าต้องถ่ายรูปไปรีวิวในห้องก้นครัวซะหน่อยก็เกือบลงมือปรุงซะแล้ว ^^~

เพราะคิดได้ว่ามันหากินยากไงเลยนึกขึ้นได้ รีบวิ่งไปคว้ากล้องมาถ่ายไว้ซะเลย เลยเป็นที่มาของ "ก้อยกะปอม" ในวันนี้ครับ ทำเมื่อเย็นนี้เอง อิอิอิ

จากคุณ : ฮาตึงว่าแล้ว - [ 19 มี.ค. 52 22:09:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com