Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว ... ไข่เจียวหมูสับ ... >>

ผีเสื้อ... นึกอะไรไม่ออก  บอก " ไข่เจียว "  ที่มักจะคุ้นหู  เวลาไปร้านอาหาร ขณะที่การกินติดพัน  หรือขณะที่อาการเผ็ดมาเยือน  เราจะคิดถึงเค้าเสมอ  ข้าหลวงเดิม นาม ... ไข่เจียว

ผีเสื้อ... เมื่อไม่นานมานี้  มีพี่คนนึง ในก้นครัวนี่แหละ  ตั้งกระทู้ไว้ว่า  ไข่เจียว  ใส่อะไร  ดีที่สุด  ทำนองนี้  ก็มีเพื่อน ๆ เข้าไปตอบกันล้นหลาม  ผมยังด้วยเลยมั๊ง  ชอบอ่ะ  สนุกดี ... ได้อ่านความเห็นจากหลาย ๆ ท่านแล้ว  ก็เห็นได้ว่า  แค่ไข่เจียวนี่  มันสามารถแตกตัวไปเป็นอะไรต่อมิอะไร  ได้เยอะทีเดียว  แถมอร่อย ๆ ทั้งนั้นด้วย  หลาย ๆ แบบในนั้น  ผมทำกินมาหลายแบบแล้ว  แต่อะไรก็จะต้องแพ้  ไข่เจียวหมูสับ  ที่นับว่าเป็นพื้นฐานจานหนึ่ง  ของร้านข้าวต้มทั่วไป  ที่เวลาจะสั่งไข่เจียว  จะต้องสั่ง ไข่เจียวหมูสับ  แต่เดี๋ยวนี้จะมีไข่เจียวปู ไข่เจียวกุ้ง  มาแย่งซีนไป  พอสมควร  ส่วนไข่เจีนวเฉย ๆ จะโด่งดังในร้านข้าวแกงทั้งหลาย  วางคู่กับไข่ดาว  

ผีเสื้อ... สมัยที่ผมไปทำร้านอาหารที่สุพรรณฯ  ผมมีเมนูไข่เจียวหมูสับอยู่ด้วย  และลูกค้าที่เคยมากินไข่เจียวหมูสับที่ร้านผมแล้ว  เมื่อมาอีกครั้ง จะสั่งซ้ำเสมอ ๆ แม้กระทั่ง สั่งกลับบ้าน  เค้าบอกว่า  ไข่เจียวหมูสับร้านผม  ไม่เหมือนใคร  ไม่ใช่แค่ไข่กะหมูสับตี ๆ ใส่น้ำปลา  แล้วทอดในน้ำมันมาก ๆ   เทสูง ๆ  ให้ไข่กรอบ ๆ แต่อมน้ำมันอย่างสุดพรรณนา  ...  มากินแบบที่ผมทอดแล้ว  ไม่เหมือนที่อื่นจริง ๆ

ผีเสื้อ... สมัยที่ผมเด็ก ๆ คุณยายจะทำไข่เจียวหมูสับแบบนี้  ให้กินเสมอ  เพราะว่าทำง่าย ไม่ยุ่งยากอะไร  และผมเอง  ก็ชอบ  ที่รสชาติและกลิ่นของไข่เจียวหมูสับแบบนี้  จะไม่เหมือนที่ใด  กินที่ไหน  ก็ไม่เหมือนที่บ้าน  จนมาถึงรุ่นคุณแม่  ก็ทำแบบนี้มาโดยตลอด  และมาถึงวันนี้  ผมก็ทำไข่เจียวแบบนี้  ให้คุณแม่ทานบ้าง  ท่านก็บอกว่า  ใช่เลย เหมือนที่แม่(คุณยาย)ทำเลย ... เราทำอะไรที่ชื่นใจให้ท่านได้  แม้เพียงน้อยนิด  แต่นั้นแหละ คือความสุขที่จริงแท้และแน่นอนครับ เพราะมันสุขใจ    

... ผมชอบในคำที่ว่า " คนธรรมดาที่สุด  คือคนที่มีความสุขที่สุด " ครับ

ลองมาชมไข่เจียวหมูสับ  กับข้าวพื้น ๆ ที่ทุกบ้านกินได้กันนะครับ

จากคุณ : OverEat - [ 20 มี.ค. 52 08:37:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com