Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 161 ... แกงส้มมะเขือจาน แบบบ้านหนองขาว เมืองกาญจน์ค่ะ <==

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมีงานมิตติ้งชาวก้นครัววันอาทิตย์ พี่ก้อยก็เลยไปเขาใหญ่แบบไปเช้าเย็นกลับค่ะ ตอนเย็นออกจากโน่นไม่เย็นมาก เพราะตั้งใจมากๆเลยค่ะ ว่าจะแวะซื้อพวกผักแถวๆมวกเหล็ก

ถ้าใครผ่านถนนเส้นนี้คงจะพอจำได้นะคะ ช่วงมวกเหล็กขาเข้ากรุงเทพ ฝั่งซ้ายมือ จะมีแหล่งจับจ่ายซื้อของฝากกลับบ้านกัน พี่ก้อยไม่เคยดูชื่อเลยนะคะ ว่าเค้าเรียกว่าอะไร เพราะเวลาขับรถ มองๆ ไป เห็นเพิงๆ อยู่ริมถนนก็ชิดซ้ายได้ แต่จริงๆแล้ว ตรงที่เค้าขายของตรงนั้นมีชื่อเรียกค่ะ เค้าเรียกว่า “มวกเหล็กพล่าซ่า” ฮ่าๆๆๆ ชื่อเป็นฝรั่งซะด้วยนะคะ

ตรงนี้มันจะมีของขายอยู่สองพวก กลุ่มแรกที่ถึงก่อน เค้าจะขายพวกผลไม้กัน น้อยหน่า ฟักแม้ว อะโวคาโด้ ครกหิน ปลากรอบ ปลาส้ม แต่อีกกลุ่มที่เลยไปหน่อย เค้าจะขายพวกผักๆกันค่ะ

ชอบใจฝั่งขายผัก เพราะผักตรงนั้นถูกแล้วก็สดเอามากๆ ถ้าเป็นผักที่ไม่แพงมาก เค้าจะเอาใส่เป็นถุงๆ ขายกันถุงละ 10 บาท วันนั้นได้มาหลายอย่างเลยค่ะ ที่เป็นแบบถุงละ 10 บาท พี่ก้อยได้ แตงกวา กระเจี๊ยบ ตำลึง (ยอดงามมากกกกกกก กำละ 10 บาท ชอบๆๆๆ) ผักปั่งกำละ 5 บาท ยอดสั้นๆ อวบๆ เห็ดขอนขาวถุงละ 20

พี่ก้อยซื้อผักมาเยอะเลยค่ะ เพราะนึกว่าวันอาทิตย์คงจะได้ทำกับข้าว ลืมไปว่าวันอาทิตย์ต้องออกมางานมิตติ้งตั้งกะเช้า พี่ก้อยก็เลยบอกเก๋เด็กที่บ้านว่า ผักที่ซื้อๆ มา เก๋เอาไปทำอะไรกินก็ตามใจ แต่เก็บมะเขือจานไว้ก่อนก็แล้วกัน อยากจะกินแกงส้ม ไม่ได้เจอมะเขือจานตามตลาดในกรุงเทพนานแล้ว

แกงส้มเนี่ย ที่เห็นๆกัน มักจะไม่ค่อยเห็นคนเอามะเขือมาแกงส้ม แต่พี่ก้อยเคยกินบ่อยๆค่ะ อย่างที่บ้านแม่ที่เมืองชลเนี่ย เค้าก็แกงส้มปลาเรียวเซียวใส่มะเขือแถมใส่ใบมะกรูดอีกซะด้วย ก็หอมไปอีกอย่าง

วันก่อนหยิบๆ หนังสือครัวฉบับที่ลงเรื่องเมืองกาญจน์มาอ่านเล่นๆ  มีเมนูสะดุดตาพี่ก้อยอยู่อันนึง “แกงส้มมะเขือจาน” อ่านๆดู เครื่องแกงไม่กี่อย่าง ท่าทางน่าอร่อยค่ะ ดีๆ ได้มะเขือจานอ่อนๆ มาครึ่งกิโล เสาร์อาทิตย์นี้อยู่กรุงเทพ แกงให้คุณพ่อกินดีกว่าค่ะ ไหนๆ ก็มีมะเขือนอนแอ้งแม้งอยู่ในตู้เย็นมาอาทิตย์นึงแล้วค่ะ

เรามาแกงส้มมะเขือจานกินกันดีกว่านะคะ ... แกงแบบง่ายๆ สบายๆ วันอยู่บ้านค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 22 มี.ค. 52 20:01:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com