Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว ... มะม่วง น้ำปลาหวาน ... >>

ผีเสื้อ... มะม่วง น้ำปลาหวาน ซักจานไม๊ครับ   หน้าร้อน ๆ แบบนี้  อาหารว่างยั่วน้ำลาย   ที่เห็นกันเมื่อใด  น้ำลายวิ่งกันพล่านในกระพุ้งแก้ม  ลูกกระเดือกวิ่งทันที ...

ผีเสื้อ... สมัยก่อน  ที่บ้านริมน้ำของผม จะมีต้นมะดันต้นใหญ่มาก ๆ ต้นนึง  ที่จะมี " คบ " เป็นแอ่งอยู่ตรงกลางสามแยกของลำต้น  ผมเอง  ตอนนั้นจะตัวเล็กมาก ๆ จะลงไปนั่งในแอ่งนั้นได้  และรอบ ๆ ก้จะมีมะดันออกลูกอ่อน ๆ อยู่รายรอบ คุณแม่บ้าง  คุณยายบ้าง  จะทำกะปิหวานไม่ใส่พริก  ใส่ในกระทงใบตองแห้ง  มาให้ 1 กระทง  แล้วผมก็นั่งปลิดมะดันอ่อน ๆ จิ้มกินอย่างมีความสุข

ผีเสื้อ... พอถึงหน้ามะม่วง  ที่จะมีมะม่วงนานาพันธุ์  ทั้งกินดิบ กินสุก  กินมัน  และประเภทมะม่วง:-)  คือ ออกลูกทั้งปี  เป็นพวกมะม่วงกะล่อน  สามฤดู  ที่กินได้ทั้งดิบ ๆ เปรี้ยว  นำมาทำกับข้าวได้ทั้งยำ  ตำน้ำพริก  และที่อร่ยที่สุดของสามฤดู  ต้องปล่อยให้แก่จัด ๆ เอามาบ่มให้หวานหอม  กินกับข้าวผัดกระเทียมใส่น้ำปลาเค็ม ๆ .... อร่อยสุด ๆ

ผีเสื้อ... ถ้าขบวนกินดิบ กินเล่น ต้องยกให้มะม่วงแรด  ที่เข้ากันดีมาก ๆ กับน้ำปลาหวาน  กะปิหวาน  กะปิแห้ง ส่วนมะม่วงแก้ว  ต้องเอามา " ฉุน " ... มีใครเคยกินไม๊ครับ  มะม่วงฉุน  อร่อยมากเลยนะครับ  เป็นของกินเล่นของคนสมัยเก่า  แล้วว่าง ๆ จะทำให้ชมครับ

ผีเสื้อ... น้ำปลาหวานนั้น  ถ้าได้น้ำตาลมะพร้าวหรือน้ำตาลโตนดที่ใหม่ ๆ ดี ๆ หอม ๆ แล้วละก็  จะวิเศษที่สุด  และการทำน้ำปลาหวาน จะมี 2 แบบ  คือแบบสุก  กับแบบสด  แตกต่างกันแค่ตั้งไฟเคี่ยว กับคนกันสด ๆ เห็น ๆ

ผีเสื้อ... แต่แบบสุกจะปลอดภัยที่สุดนะครับ  ในภาวะที่อากาศร้อน ๆ อย่างนี้  เกิดอะไรขึ้นมา  จะได้มาโทษน้ำปลาหวานมิได้  เพราะได้ผ่านกระบวนการตั้งไฟจนเดือดมาแล้ว  แต่ก็นั่นแหละ  ถ้าท้องไส้ไม่ดีนัก  หรือพวกคออ่อน  ก็อาจจะท้องเสียได้กับทุกกรณี  ไม่ใช่จากน้ำปลาหวาน  ก็เป็นได้  

ผีเสื้อ... วันนี้  ผมจะทำน้ำปลาหวาน  ให้ชมกันเล่น ๆ อาจจะไม่ตรงกับสูตรบ้านไหน ๆ ก็ขออภัยด้วยนะครับ  เอาเป็นว่า  เป็นแบบที่ผมทำกินมานานแล้วอ่ะครับ  ลองมาชมกัน  ให้น้ำลายวิ่งเล่นกันเกว่าครับ ....

จากคุณ : OverEat - [ 24 มี.ค. 52 10:28:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com