Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ฝนตกลมแรง....ไปไหนไม่รอดเลยมาโพสท์ดีกว่า....ขนมชื่อแปลก ซูยี กับอาหารอื่น ๆ อีกนิดหน่อยค่ะ

ฝนตก ลมแรงมาก ๆ ค่ะ
    ออกจากบ้านไปยืนรอรถเมล์เพื่อจะไปตลาด  ต้องกลับเข้ามาเพราะโดนฝนสาดจนกางเกงชื้น
    หวัดก็เป็นอยู่ยังไม่หาย  เลยมาโพสท์ทู้ดีกว่า....
    มีดองเค็มไว้หลายอันเชียว

วันนี้มาชวนทำขนมชื่อแปลกค่ะ "ซูยี"  หรือชื่อเต็ม ๆ ว่า Suji Ka Halwa
    ขนมนี้แอมเบอร์กินมาตั้งแต่เด็ก ๆ เลยค่ะ  แต่ทำไม่เป็นและไม่เคยทำ

แต่ก่อนนี้จะได้กินขนมนี้ก็เมื่อมีญาติ ๆ ชาวมุสลิมทำบุญ  ก็จะนาน ๆ ครั้งที ส่วนมากก็จะเป็นงานเลี้ยงใหญ่ เช่น งานแต่งงาน งานหมั้น งานทำบุญโกนผมไฟ  อะไรทำนองนั้นน่ะค่ะ

วันที่ทำ  ก็นึกถึงพ่ออีกเช่นเคย  เพราะขนมนี้พ่อชอบมาก ๆ  สองคนพ่อลูกนั่ง "โจ้" กันลืมอ้วนเลย  

วิธีทำง่ายมากเลย

จากคุณ : Amber n the Gang - [ 25 มี.ค. 52 20:38:59 ]