Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ผมเป็นผู้ชายที่หยุมหยิมไปรึป่าวครับ

โกรธมาก ปกติเป็นคนไม่มีความรู้สึกใดๆทั้งสิ้น

แต่อย่างที่ไม่ชอบอย่างยิ่งคือ การเอาเปรียบ

วันนี้ตอนเย็นอยากกินผลไม้มาก เลยลงไปจะซื้อผลไม้ หยิบเงินติดกระเป๋า

ไปสามสิบบาท เพราะกะว่าจะลงมาซื้อแตงโมแค่สองชิ้น

แต่ร้านปิด เลยเดินไปโลตัสเอ๊กเพรสแทน

เข้าไปในโลตัสเอ๊กเพรส คิดในใจจะซื้ออะไรดีวะ มีเงินแค่สามสิบบาท

เดินไปเดินมาดูของเลยจัดการหยิบมาของที่อยากกินมาดังนี้

1 กล้วยแพคสี่ลูก เขียนว่าสินค้าราคาประหยัดป้ายแดงจากเดิม 18 บาท

เหลือ 12บาท

2 แอปเปิ้ลแดง 1 ลูก จากราคาปกติ 16 บาท เหลือ 8 บาท

3 ไวตามิล 1 กล่องราคา 9 บาท

รวมสาระตะทั้งหมด 29 บาท ไม่เกินงบ ผมคิดหลายรอบมากนะ

หลังจากนั้นไปให้พนักงานคิดเงินใจเต้นตุ้มๆต่อมๆ

รอบแรกคิดสามอย่าง ที่ว่า 84บาท (หน้าตาเฉยเมย)

ผมท้วงไปว่า "ทั้งหมดเนี๊ยะนะ 84 บาท"

พนักงาน "อืม"

ผม "คิดใหม่ได้ไหม"

พนักงานไม่ตอบอะไร แต่ทำหน้าเซ็งๆ คิดใหม่ให้อีกรอบ

พนักงาน "ทั้งหมด 35 บาท" เอาแล้วสิ เงินไม่พอ ตอนแรกตกใจ แต่คิด

ไปคิดมาเราดูราคามาดีแล้วนี่นา ดูตั้งหลายรอบ

ผม "เอ่อ กล้วยเท่าไหร่ แอปเปิ้ลเท่าไหร่ แล้วไวตามิลล์หล่ะครับ"

พนักงาน "ราคาตามป้ายแหละค่ะ"

ผม "แต่ป้ายมันบอกว่า ................" แล้วผมก็แจกแจงราคาตาม

ที่กล่าวข้างต้น

พนักงาน "ผิดอันรึป่าว"

จะผิดอันได้ไงวะ ผมดูตั้งหลายรอบ หันไปหันมาคนต่อแถวยาวมาก เผอิญ

ไปเจอพี่สาวคนนึงถือกล้วยมาด้วย ผมเลยถามราคาเค้า เค้าก็บอกว่า 12

บาท ทีนี้พนักงานหน้าเครียดเรียกอีกคนนึงมา

น่าจะเป็นหัวหน้าน่ะครับ หัวหน้าเดินไปดู แล้วกลับมาบอกว่า

"พอดีราคานี้หมดไปแล้ว สงสัยน้องลืมเอาป้ายออก"

ผมงี้จี๊ดเลยเพราะปกติถ้าผมเอากระเป๋าตังส์มาผมจ่ายไปตั้งแต่ 84บาทแล้ว

ครับ เพราะเป็นคนไม่ค่อยได้ดูรายละเอียด และไม่ค่อยเซ้าซี้ไรมากมาย

เพียงแต่ครั้งนี้ทำแบบนั้นไม่ได้ เพราะเงินมีจำกัด

"งั้นผมไม่เอากล้วย"

พนักงานทำหน้าหงุดหงิดก่อนจะวอยบิลและคิดเงินใหม่ ผมงี้เริ่มเกรงใจ

"25 บาทค่ะ" เอ้ยอะไรวะ แอปเปิ้ล 8 บาท กับไวตามิล 9บาท มัน 17บาท

เองไม่ใช่เหรอ

ผมก็เถียงไป ทีนี้ก็ตอบบอกว่าก็สงสัยป้ายผิดอีกนั่นแหละ

ผมก็เลยโกรธอ่ะ บอกไปว่าสรุปนี่ผิดทั้งร้านเลยรึป่าว นี่ลืมเอา

ป้ายออกหรือจงใจทำแบบนี้ หลอกกันมากี่ครั้งแล้วหล่ะ ผมก็ว่าไป เพราะ

หลายครั้งมาที่ผมเดินออกจากร้านด้วยความงงๆว่าราคามันเกินกว่าที่เราดูไม่

ใช่หรือ

"ไม่ได้โกงค่ะ น้องมันลืม"

"น้องไหน" พนักงานก็ทำหน้าหงุดหงิด

"ผมไม่เอา" แล้วผมก็เดินออกมา คนมองทั้งร้าน กลับมาถึงห้องคิดเลยว่า

สงสัยคนในร้านต้องว่าผมแน่เลยว่าเป็นหยุมหยิม แต่มันอดไม่ได้นี่นา ถ้าไม่

ได้ใส่ใจผมจะไม่ว่า ถือว่าตัวเองสะเพร่าเอง แต่นี่เช็คราคาตั้งหลายรอบ

ฝากมาเตือนท่านอื่นนะครับ ผมไม่รู้เขาตั้งใจหรือไม่ แต่ยังไงตรวจสอบ

ราคาให้ดีก่อนจ่ายเงิน คร่าวๆก็ได้ อย่ายอมให้พวกเขาเอาเปรียบเรา

เงินยิ่งหายากส์ ห้าบาทสิบบาท ร้อยคนพันคนมันก็มหาศาล

ฝากไว้ LOTUS EXPRESS ผมจะไม่เขาร้านคุณอีกแล้วเสียอารมณ์

เสียเวลาเดินไปตลาดสดที่ไกลอีกสักหน่อยสบายใจกว่า

บาย

จากคุณ : lookmee - [ 28 มี.ค. 52 21:56:48 A:124.121.167.212 X: TicketID:118628 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com