Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

.......Fresh Fruit Cake...เค้กวุ้นผลไม้สดๆสำหรับหน้าร้อนนี้ค่ะ..^O^

วันที่อากาศร้อน...ในเดือนที่ร้อนที่สุดของบ้านเรา เพื่อนๆหลายคนที่ชอบทำเค้กกันคงไม่ค่อยจะชอบตีเนย หรือ ตีวิปปิ้งครีมกันเท่าไหร่ใช่ไหมค่ะ เพราะอากาศที่ร้อนตีแล้วบ้างทีเนยมันก็อาจจะเหลวกลายเป็นน้ำไปเลยค่ะ วิปครีมก็เหลวเร็วเหลือเกิน ต้องเอาเข้าเอาออกตู้เย็นกันหลายรอบลำบากกันน่าดู
    วันนี้มีเค้กสำหรับน่าร้อนมาฝากกันค่ะ

เค้กชิ้นนี้เหมาะสำหรับทำทานกันช่วงนี้มากๆเลยค่ะ ทานแล้วเย็นๆ ชื่นใจดีจริงๆเลยค่ะ แถมไขมันต่ำอีกด้วยพอบอกว่า “ไขมันต่ำ” สาวๆหลายคนต้องสนใจแน่ๆเลย... แถมยังใส่ผลไม้เพื่อสุขภาพด้วยนะค่ะ

เค้กหน้าวุ้นผลไม้สดค่ะ เค้กชิ้นนี้ประกอบไปด้วย 3ส่วนค่ะ ส่วนแรกคือตัวเค้ก ส่วนที่สองจะเป็นวุ้นไข่ขาวค่ะ ถ้าใครไม่ชอบไข่ขาวจะตัดออกไปก็ได้ หรือจะทำเป็นมูสผลไม้แทนก็เข้ากันเป็นอย่างดีค่ะแต่วันนี้ทำเป็นวุ้นไข่ขาวเพราะอยากให้เป็นเค้กไขมันต่ำค่ะ ส่วนหน้าเค้กจะเป็นวุ้นน้ำหวานเฮสบูลบอยกลิ่นสละค่ะ และผลไม้สด ค่ะ ตามชอบนะค่ะ วันนี้ใส่ผลไม้ที่มีเหลือในตู้เย็นค่ะมี สตอเบอรี่ กีวี และองุ่น ค่ะ

ตัวเค้กแล้วแต่ชอบนะค่ะว่าใครชอบทานเค้กแบบไหน ไม่ว่าจะเป็นชิฟฟ่อน สปันจ์ หรือบัตเตอร์ แต่โดยส่วนตัวแล้วดิฉันว่าสปันจ์เค้กว่าเหมาะที่สุดค่ะ เพราะเค้กชิ้นนี้หน้าเป็นวุ้นผลไม้ไม่มีส่วนผสมของเนยหรือไขมันใดๆเลย ถ้าทานกับชิฟฟ่อนเค้ก มันจะไม่ค่อยหอมหนะค่ะ ส่วนถ้าใช้เป็นเค้กเนย พอแช่ตู้เย็นก็จะแข็งไม่ค่อยจะเข้ากัน..มาดูน่าตากันดีกว่าค่ะ..^O^

จากคุณ : never the last - [ 29 มี.ค. 52 19:27:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com