Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 162 ... ข้าวหน้าไก่นอกนาค่ะ <==

เวลาอยู่บ้านวันเสาร์อาทิตย์ ต้องหาพวกอาหารจานเดียวให้คุณพ่อกินค่ะ บางทีก็นึกไม่ออกว่าจะทำอะไรทานดี ไปเดินๆตามซุปเปอร์เจอนู่นเจอนี่ .. . อืม ... เมนูมันก็ปิ๊งปั๊งขึ้นมานะคะ หรือบางทีคิดอะไรไม่ออก ก็ซื้อพวกของหลักๆ เอาไว้ พวกเนื้อสัตว์ พวกผักต่างๆ

ใครที่จำกระทู้เก่าๆของพี่ก้อยได้ น้องๆชอบแซวพี่ก้อยว่าเป็นเจ้าแม่ไก่อบ อาทิตย์ไหนๆ ก็มีแต่ไก่ๆๆ ก็คุณพ่อพี่ก้อยชอบกินไก่นี่คะ คนชอบกินไก่ เค้าก็ต้องบอกว่า ไก่สะโพกอร่อยสุด เพราะเนื้อมันนิ่ม ที่บ้านก็ซื้อพวกสะโพกพวกน่องเอามาทำกับข้าวตลอด

จนมาตอนนี้ เริ่มที่จะ health concern ค่ะ หันมาทานเนื้ออกไก่บ้าง ทั้งๆที่ไม่ชอบเลยนะคะ มีความรู้สึกว่ามันแข็ง แต่พอเอาอกไก่มาทำอาหาร ก็รู้สึกว่าไม่ได้แข็งอย่างที่เคยคิด สงสัยที่เราไปกินมาตามร้านอาหารเค้าคงทำอร่อยสู้เราไม่ได้แน่ๆเลย ฮ่าๆๆๆๆๆ ... โม้หน่อยค่ะ อย่าถือสาเลย

วันก่อนอบไก่ใช้อกเนี่ยแหล่ะ หมักแบบมั่วๆ อบไฟแรง 200C ซัก 25 นาที ออกมาสุกกำลังดีเลยค่ะ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ ... แหม ไม่งั้นเอามาอวดแล้วค่ะ ประสาคนขี้โม้

อาทิตย์นี้ก็ได้อกไก่มา 4 ชิ้น ไปได้มาจากคาร์ฟู ตอนนี้เห็นกำลังลดราคาค่ะ กิโลละ 59 บาท เข้าไปเลือกดู ... อืม ... สดใช้ได้เลยค่ะ

มื้อเที่ยงของวันอาทิตย์ที่แล้ว ก็เลยข้าวหน้าไก่ให้คุณพ่อทานค่ะ

มาดูข้าวหน้าไก่ เมนูง่ายๆ ที่หลายๆ บ้านทำทานกันอยู่แล้วนะคะ ข้าวหน้าไก่นอกนาของพี่ก้อยเนี่ย ดำได้ใจจริงๆเลยค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 29 มี.ค. 52 22:11:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com