Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<<Spinnecker>> เมนูอาหารคุณเมีย พาสต้าต้มยำซีฟู้ดผัดแห้ง เชิญชมครับผม

อรุณสวัสดิ์ครับทุกท่าน วันนี้นำเมนูอาหารเมียมาให้ชมอีกแล้วครับผม เลื่อนมาจากเมื่อวานเพราะโดนกระทู้เครื่องครัวตกค้างแย่งคิวไป

วันนี้จะมาทำเมนูพันธุ์ผสมอีกแล้วครับ แต่เป็นการทำที่มีเครื่องปรุงแบบพิเศษนิดหน่อย ซึ่งได้มาแบบหักคอจากเพื่อนคนหนึ่ง อิอิอิ

หนึ่งในเมนูที่เป็นเมนูบ้านๆแต่ผมและคุณเมียชอบกินกันบ่อยๆก็คือมาม่าผัดครับ โดยมาม่าที่เอามาใช้มักจะเป็นมาม่ารสต้มยำ และน้ำเครื่องปรุงต้มยำที่แถมมาในซองลงไปผัดด้วย ก็จะได้มาม่าผัดที่เป็นรสชาติต้มยำเหมือนแบบลวกน้ำร้อนกิน แน่นอนว่ามันไม่ได้อร่อยเท่ากับใช้เครื่องต้มยำจริงๆอยู่แล้วครับ แต่บางอารมณ์ก็อยากกินรสชาติแบบนี้บ้างเหมือนกัน

แต่ปัญหาหลักๆของเมนูนี้ก็คือ เส้นมาม่าที่เอามาผัดนี่แหล่ะครับ ผมว่ามันไม่อร่อยเท่าไหร่ อยากเอาเส้นแบบอื่นๆเช่นเส้นใหญ่ เส้นพาสต้ามาผัดกินบ้าง ก็มีปัญหาว่าจะเอาเครื่องปรุงต้มยำที่ไหนมาทำให้รสชาติแบบนี้ จะให้ฉีกซองมาม่าเอาแต่เครื่องปรุงมาใช้ก็เสียดายของ ลองใช้ของโลโบหรือคนอร์ก็ไม่เหมือนมาม่าอยู่ดี

ตอนนี้ปัญหาได้แก้ไขแล้วครับ ผมไปเจอเครื่องปรุงที่รสชาติเหมือนมาม่าต้มยำกุ้งแป๊ะๆเข้าแล้ว โดยสั่งจากหนึ่งใน Supplier ของสหพัฒน์ที่เป็นผู้ผลิตมาม่าเลยโดยตรง แน่นอนครับว่ามันไม่มีขาย แห่ะๆๆ แต่ผมใช้วิธีหักคอขอให้ทำเป็น sample มาให้เอาดื้อๆเลย 55555

เดี๋ยวมาลองชมกันครับว่าทำออกมาแล้วจะหน้าตาเป็นเช่นไร

จากคุณ : Spinnecker - [ 31 มี.ค. 52 09:16:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com