Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว ... ข้าวตังหน้าตั้ง >>

ผีเสื้อ... เครื่องว่าง หรืออาหารว่างแบบไทย ๆ ที่เมื่อก่อนจะนิยมกินกัน  เป็นแบบระหว่างมื้อ หรืออาจจะเป็นอาหารระหว่างรอ  และถ้าเป็นงานเลี้ยงตามบ้าน  ที่ส่วนใหญ่  จะจัดงานมงคลทั้งหลาย  เจ้าภาพ  มักจะจัดอาหารว่างแบบนี้  ไว้ต้อนรับแขกเหรื่อเสมอ ๆ

ผีเสื้อ... ถ้าเป็นของฝรั่งมังฆ้อง ก็จะเป็นคานาเป้ทั้งหลาย  สารพัดหน้า สารพัดแบบ  ก็สวยงามและได้รสชาติไปอีกแบบ  แต่ถ้าเป็นบ้านไทย ๆ ละก็  จะพบไส้กรอกปลาแนม  เมี่ยงคำ  ข้าวตังเมี่ยงลาว  ข้าวตังหน้าตั้ง  ม้าฮ่อ  อันนี้จะอยู่ในหมวดของว่างแบบของคาว แต่ถ้าเครื่องว่างแบบหวานละก็  ที่บ้านผมจะทำขนมด้วง  เรไร  ขนมต้ม  ถั่วแปป  ขนมเหนียวนั้นไม่นิยม  ด้วยว่าต้องจิ้ม 2 ขยัก ทั้งน้ำเชื่อมและข้าวพอง เลยไม่นิยมกัน

ผีเสื้อ... วันนี้ ชายกางขอชวนท่านมาลองทำของว่างแบบไทย ๆ กันดูชนิดนึงก่อน ๆ ที่จะไปพบกับของยากกว่านี้อีกนิดนึง  อย่างแรกวันนี้ขอเสนอข้าวตังหน้าตั้ง  ให้ลองทำทานกันดูก่อน  เพราะเมนูนี้  ง่ายมาก ๆ ครับ  แล้วครั้งหน้า เราจะขยับไปทำไส้กรอก ปลาแนม  กันนะครับ

ผีเสื้อ... เมื่อตอนงาน Cooking & Baking ครั้งที่ 3 ที่ผ่านมา  มีคุณพี่ผู้หญิงท่านนึง  นำข้าวตังหน้าตั้ง  มาให้น้อง ๆ ได้ชิมกัน  ผมนั้น  เห็นปุ๊บ  อยากกินทันที  เพราะผมชอบเจ้านี่มาก ๆ ก็ชิมไปหลายคำทันที  ของเค้าใช้ได้เลยครับ  เลยบอกคุณพี่ว่า  ลองทำเองได้นะครับ ไม่ยากเลย  คุณพี่หลาย ๆ ท่านก็เลยบอกว่า  ให้ผมสำแดงซะหน่อย  วันนี้เป็นวันเหมาะ  นึกอยากกินขึ้นมาพอดี  งั้นลองมาชมกันนะครับ

จากคุณ : OverEat - [ 1 เม.ย. 52 07:54:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com