Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เด็กใหม่รายงานตัว / ส่งงานด้วยค่ะ บลูเบอรี่โยเกิร์ตชีสเค้ก แบบไม่อบ ลดโลกร้อน

เป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งเข้าห้องไม่นานค่ะ ช่วงนี้กำลังเป็นจิงโจ้
    มีน้องหนูอยู่ในกระเป๋าจะได้ 6 เดือนแล้ว ก็เพราะเหตุนี้เลยได้สิทธิอยู่บ้าน
    ไม่ต้องไปทำงานทุกวัน กินข้าวที่บ้านบ่อยๆ ก็เลยต้องหาเมนูใหม่ๆ ตลอดค่ะ
    เพราะแม่บ้านทำกับข้าวไม่เก่งมาก ชอบทำคล้ายๆ เดิม ก็เลยต้องคอยกำกับ
    กำกับไปกำกับมา ทำเองด้วยดีกว่า ขี้เกียจอธิบายให้เค้าฟังยาวๆ ไม่ถูกใจอีกต่างหาก

ได้สูตรอาหารจากก้นครัว กับตาม blog เด็ดๆ เยอะแยะเลย มีประโยชน์มาก
    อย่างขนมผักกาดสูตรฮ่องกงเนี่ย เพิ่งทำครั้งแรกในชีวิต ทำเอาแม่ครัวที่บ้านแม่สามีผงะไปเลย
    เพราะพ่อสามีที่ชอบกินของดีๆ ชมใหญ่เลยว่าอร่อยมาก ของแม่ครัวแข็งไม่อร่อย
    แม่สามีงงค่ะ ทำครั้งแรกหรือเนี่ย (แต่งมา 2 ปีไม่เคยทำกับข้าวค่ะ)
    ญาติๆ ที่มาจากต่างประเทศก็ชมว่าอร่อยมากๆ เลย
    (ปล.สูตรเอามาจากที่นี่ค่ะ
    http://www.bbznet.com/scripts2/view.php?user=recipes2friends&board=1&id=218&c=1&order=lastpost)
    แต่ก่อนแม่ครัวมือหนึ่งของคุณแม่สามีจะทำ แล้วก็บางครั้งก็ถูกเรียกตัวไปที่ออฟฟิศ เวลามีทำกับข้าวไหว้เจ้า
    คนนู้นคนนี้ก็จะถามว่าป้าทำยังไง ใส่อะไรบ้างคะ แต่เราก็เฉยๆ ค่ะ เพราะชิมแล้วก็ไม่ได้อร่อยมาก
    ความรู้สึกแบบว่ามันยังไม่ใช่แบบนี้อ่ะ แต่เราไม่เคยทำก็เลยไม่พูด
    จนวันนึงมีเวลาทำ ก็เลยดังในคราวเดียวเลยค่ะ

*** มีเคล็ดลับอย่างนึงของขนมผักกาด ที่ทำให้คนเลียนแบบไม่เหมือน แม้จะมีสูตรเดียวกันก็ตาม
    ก็คือใช้แฮมเจแทนกุนเชียง เป็นแฮมเจนำเข้าแบบแช่แข็ง อันใหญ่มากๆ ค่ะ
    ฝากพี่ชายซื้อมาจากแถวๆ สันติอโศก ถ.สุขาภิบาล 1 กลิ่นหอมและอร่อย ขนาดแบบที่ทำใส่ไส้กรอกรมควันยี่ห้อดีๆ ยังสู้ไม่ได้
    คนที่ชอบกินเนื้อสัตว์(ร้อยทั้งร้อย)ยังบอกว่าอร่อยกว่าที่ใส่ไส้กรอกเลยค่ะ***

ร่ายมายาวค่ะ ยังไม่ได้เข้าเรื่องเลย ก็อยากคุยกับพี่ๆ ในห้องอ่ะ :p
    คือว่าชีสเค้กนี่ดัดแปลงนิดหน่อยจากสูตร Japanese Rare Cheesecake with fresh berries
    จากหนังสือ May made vol.4 no bake book เนื่องจากจะลดน้ำตาลกับโคเรสเตอรอลจากเนยซักหน่อย
    เพื่อที่จะให้สามีสุดที่รักกิน จะได้ไม่เป็นการทำร้ายสุขภาพเค้าเกินไป
    สูตรต้นตำหรับคืออันนี้ค่ะ
    (ขออนุญาตเจ้าของหน่อยนะคะ ถ้าใครสนใจไปซื้อมาอ่านได้ค่ะ รูปสวย สูตรเค้าดีจิงๆ)

ครีมชีส            120 กรัม
    โยเกิร์ต             80 กรัม
    น้ำตาล             1/4 ถ้วย
    น้ำมะนาว             1 ช้อนโต๊ะ
    ผงเจลาติน        1/2 ช้อนโต๊ะ
    น้ำเปล่า               4 ช้อนโต๊ะ
    แครกเกอร์โฮลวีต   1 ถ้วยตวง
    น้ำตาล                 1 ช้อนชา
    เกลือ                1/4 ช้อนชา
    น้ำผึ้ง                   1 ช้อนชา
    เนยเค็ม              50 กรัม

จากคุณ : cremeo - [ 4 เม.ย. 52 12:28:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com