Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว...ข้าวผัดปลาเค็ม... เลี้ยงพระ ทำบุญกันครับ >>

ผีเสื้อ... คนไทยเชื้อสายจีน เค้าเพิ่งจบเทศกาลเชงเม้งกันไป  ที่บ้านผม  ก้มีการนัดกันระหว่างญาติ ๆ ในสายสกุล " อิงคะวัต "  กันเป้นประจำทุกปี  ในวันจักกรี คือวันที่ 6 เมษายน  ของทุกปี เพราะทุกคนได้หยุดกันแน่ ๆ

ผีเสื้อ... วัดสุวรรณคีรี  หรือชาวบ้านทั่วไปจะเรียก " วัดขี้เหล็ก "  เป้นวัดเก่าแก่  อยู่ริมคลองบางกอกน้อย  ข้อสำคัญ  อยู่ตรงข้ามคนละฝั่งคลองกัน  กับบ้านของผม  ก็เลยมีการนำอัฐิของบรรพบุรุษมาไว้ที่วัดนี้กัน  และก็มีการทำบุญอุทิศส่วนกุศลกันทุกปี

ผีเสื้อ... วันนี้  ก็เหมือนทุกปี  ที่มีญาติ ๆ จากทุกสารทิศมาร่วมทำบุญกัน  และขาดไม่ได้คืออาหรเลี้ยงพระ  ผมเองได้รับฉันทานุมัติจากพี่สาวคนสวย  ให้ช่วยดุแลให้หน่อย เพราะพี่เค้ามีธุระ  ต้องเดินทางไปต่างประเทศ  ผมก็เลยจัดอาหารแบบเดิม ๆ  ที่พระชอบฉัน เพราะเริ่มรู้ใจพระวัดนี้ซะแล้วครับ  เดี๋ยวเดือนกันยายน  ผมจะเชิญชวนมาทำบุญเลี้ยงพระประจำปีชาวก้นครัวกันอีกนะครับ  คือครบรอบ 1 ปีพอดี  จากปีที่แล้ว ที่มีพี่ ๆ เพื่อน ๆ มากันอุ่นหนาฝาคั่งครับ  เกือบ ๆ  150 คน

ผีเสื้อ... วันนี้  มีคณะสาว ๆ คนสวยและคู่หวาน มากน้ำใจอย่างพี่พายุกับนู๋นุช nanonatt มาร่วมงานบุญกันที่บ้านของผมด้วย  แถมมาช่วยงานอย่างแข็งขันเหมือนเดิม  นับถือในน้ำใจพี่จริง ๆ ครับ  

ผีเสื้อ... วันนี้  ผมลงมือทำกับข้าวเอง 2 อย่าง  มีกุ้ง + ปลาหมึกมะนาว แล้วก็ข้าวผัดปลาเค็ม  ส่วนอย่างอื่น  ผมก็เรียกก๋วยเตี๋ยวเรือเจ้าอร่อย มาเปิดร้าน ทั้งหมูและเนื้อ 250 ชาม  เนื้อปิ้งกระเทียม / หมูปิ้งจากร้านน้องเอิง  ตลาดน้ำตลิ่งชัน  เชิญมาปิ้งกันที่วัดเลย  สนุกมาก คนชอบกันมาก และที่ขาดไม่ได้  ขนมจีนน้ำพริกสูตรบ้านริมคลองบางกอกน้อย โดยน้าสะใภ้ทำมาครับ  แล้วก็ข้าวเหนียวมะม่วงและไอติมกะทิสดจาก Greyhound ที่กินแล้วคิดถึงลูกปลามั่ก ๆ

ผีเสื้อ... ลองมาชม ข้าวผัดปลาเค็ม  แบบชายกางดูบ้างนะครับ  เผื่อจะสนใจครับผม  เพราะผมนั้น  ชอบเอาตรงนั้นมาปะตรงนี้  ตัดนั่น มาใส่นี่ครับ แต่รับรองว่าง่าย ๆ ครับผม

จากคุณ : OverEat - [ วันจักรี 20:17:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com