Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว ... แกงเนื้อใส่เหรียงเพาะ ... >>

ผีเสื้อ... ลูกเนียง  ลูกเหรียง  สะตอ  ล้วนแต่เป็นอาหารประเภทให้กลิ่นทั้งสิ้น  ไม่ว่าจะเป็นตอนไหน ๆ เค้าจะทำหน้าที่ของเค้า  อย่างดีที่สุด  คือส่งกลิ่น  ได้กำจายดีนัก

ผีเสื้อ... สมัยเป็นนักเรียน  ผมมีเพื่อนเป็นคนใต้หลายคน  จนมาทำงานที่การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคแห่งนี้ ในปีที่ 20 นี้  ผมก็ได้มิตรชาวปักษ์ใต้มาอยู่ในชีวิตของผม  อีกหลายสิบคน  แต่ละคนเป็นคนหรอย ๆ ทั้งนั้น  รักจริง  เกลียดจริง  ข้อสำคัญ  จริงใจกันและกันกับทุกคน  ที่เป็นเพื่อนกันครับ  

ผีเสื้อ... เวลาผมไปทำงานในภาคใต้  เพื่อน ๆ หลายคน  จะดึงไปนอนที่บ้านด้วย  และก็ได้ร่วมวงสำรับกับข้าวแบบชาวใต้แท้ ๆ มาทุกจังหวัดแล้ว  แถมด้วยความชอบถามและสอดรู้ของผม  ก็เลยได้วิชาการทำอาหารแบบบ้าน ๆ มาแบบสายสะตอสัมพันธ์กันในหลาย ๆ พื้นที่

ผีเสื้อ... มาได้รู้ว่า  การที่เราจะคั่วกระดูกหมูด้วยน้ำมันเพียงน้อยนิด  กับเครื่องแกงที่ร้อนฉ่าและเผ็ดร้อนนั้น  เค้าจะใช้ไฟอ่อนมาก ๆ ให้ความร้อน  ซึมผ่านเข้าไปในไขกระดูกหมู  แล้วค่อย ๆ คายความร้อนออกมา  ทำให้หมูนั้นเนื้อนุ่ม ไม่ติดกระดูกเลย  ผมเห็นคุณแม่ของเพื่อน ที่บ้านส้อง  ยืนคั่วกระดูกหมูนี้  นานเกือบชั่วโมง  และมันก็อร่อยจริง ๆ ครับ  เผ็ดจนผ้าขะม้าหลุด ......... ฮา (เอามาเช็ดหน้า เช็ดหัวนะ  อย่าคิดมาก)

ผีเสื้อ... หน้าสะตอ  บ้านเพื่อนอีกคนที่นครฯ  จะพาไปสอยกะต้นลงมา  กินกันห้องน้ำกระจาย ....... ฮา  แต่ผม  มาติดใจเมนูนึงที่ร้านหลาล่าง  และพี่ไก่  ซึ่งผมนับถือเป็นพี่ชายคนนึง  ก้พาไปเรียนรู้ถึงในครัวร้านนี้มาแล้ว  ผู้ใหญ่บอก ผู้ใหญ่สอน  ไม่รับไว้น่ะ  บ้าไปแล้ว ....

ผีเสื้อ... บ้านนี้เพาะลูกเหรียงเองครับ  เพราะต้องใช้มาก ๆ ในแต่ละวัน  ทั้งใส่แกง  ที่แกงทีนึงหม้อบะเริ่ม  และยังใส่ในถาดผักเหนาะอีกด้วย  ให้กินกันฟรี ๆ  แต่วันนี้  ผมจะพาพี่ ๆ ไปลองทำแกงพื้นบ้านเมืองนครฯ  ที่อร่อยจนน้ำตาเล็ด  ด้วยความเผ็ดร้อน  แต่อร่อยเหลือใจ

แกงเนื้อวัวใส่ลูกเหรียง  ครับ

จากคุณ : OverEat - [ 8 เม.ย. 52 21:33:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com