Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<<Spinnecker ข้อร้องงง>> รบกวนขอสูตรซอสราดสเต็ก 3 ตัวนี้หน่อยสิครับ ปวดหมองมาหลายวันแล้ว แห่ะๆๆ

สวัสดีอีกรอบครับผม

คือว่ารอบนี้ไม่มีรีวิวง่ะครับ แต่อยากขอความช่วยเหลือเซียนๆอาหารฝรั่งในห้องก้นครัวหน่อยครับ

คือตอนนี้มีภารกิจมาจากหนึ่งในลูกค้าหลักของผมที่ออสเตรเลียให้ผมช่วยวางแผนผลิตตัวซอสราดอาหารบรรจุใน standing pouch สำหรับเข้าไมโครเวฟครับ โดยมีตัวอย่างมาให้เป็นแนวทางด้วย (พูดง่ายๆก็คือให้ผมก๊อปปี้ออกมานั่นแหล่ะครับ แห่ะๆๆ)

เรื่องกระบวนการต่างๆและการบรรจุผมไม่มีปัญหาครับ ทุกอย่างพร้อมหมดแล้ว แต่ติดอย่างเดียวคือสูตรที่จะเอามาใช้ทำน่ะครับ ยังหาให้ลงตัวไม่ได้เลย กลุ้มใจมากๆ (ที่ผมบอกว่างานยุ่งๆช่วงหลังก็มีเจ้านี่เป็นหนึ่งในงานที่เร่งด่วนด้วยแหล่ะครับ)

ตัวสูตรสำหรับซอสเหล่านี้เองหาไม่ยากผมใช้อากู๋เสริชหามาได้หลายสูตรเลย แต่ปัญหาก็คือสูตรเหล่านั้นใช้เครื่องเทศเพียบเลยครับ แถมเป็นพวกเครื่องเทศที่หาในเมืองไทยไม่มีอีกต่างหาก (จริงๆซื้อตามห้างก็มีนะครับ แต่เวลาผลิตจริงจะซื้อเป็นตันๆ มันหาไม่ได้ครับ ฮือๆๆ)

เลยอยากรบกวนเซียนอาหารฝรั่งในห้องนี้หน่อยครับว่าใครมีสูตรทำเจ้าซอสสามตัวนี้โดยที่ไม่ต้องใช้เครื่องเทศแปลกๆมั่งครับ ใช้แบบว่าเครื่องปรุงที่พอหาได้ในเมืองไทยน่ะครับ ขอให้รสชาติใกล้เคียงก็แจ่มแล้วครับ ไม่ต้องเหมือนเป๊ะๆก็ได้ ผมจะได้ลองส่งไปให้ลูกค้าชิมดูว่ารับได้มั๊ย เพราะขืนผมสั่งเครื่องเทศจากนอกมาใช้งาน รับรองว่าเข้าเนื้อหมดแหงๆ แห่ะๆๆ แถมเรื่องอาหารฝรั่งผมก็ไม่ถนัดเอาซะเลย ยิ่งลูกน้องแต่ละคนยิ่งไม่ต้องหวัง ชำนาญแต่อาหารอีสานทั้งโรงงาน ฮ่าๆๆๆ

นี่ครับตัวแรกเป็นตัวนี้

จากคุณ : Spinnecker - [ 9 เม.ย. 52 14:36:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com