Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 164 ... กล้วย(ข้างบ้าน)บวดชี <==

สวัสดีค่ะ วันนี้พี่ก้อยก็ยังอยู่บ้านนะคะ จริงๆ ตั้งใจจะออกไปเขาใหญ่วันนี้ตอนสายๆ เหมือนกัน แต่น้องโทรมาบอกตอนสิบโมงว่า ออกจากบ้านตั้งแต่หกโมงเช้า ป่านนี้ยังอยู่โรงปูนอยู่เลยค่ะ ... ตาย ... ตาย ... ตาย แบบนี้ไม่เอาดีกว่าค่ะ ไว้ออกจากบ้านตอนเย็นๆ ก็แล้วกัน หรือไม่ก็ออกไปพรุ่งนี้เช้าเลยค่ะ ซึ่งหวังว่ารถคงจะคลายติดไปแล้ว ใครรู้ข่าวก็รบกวนส่งข่าวด้วยนะคะ

พออยู่บ้าน ... ก็อดลงไปจัดการเรื่องมื้อเที่ยงของคุณพ่อไม่ได้ค่ะ วันนี้กินง่ายๆ เป็นข้าวราดหน้าไก่ใส่เห็ดฟางค่ะ ทำเผื่อเลยไปถึงมื้อเย็นด้วย ตอนทำกับข้าว พี่ก้อยเหลือบไปเห็นกล้วยน้ำว้า ก็เลยถามเก๋ว่า สองหวีเนี่ย พี่ข้างบ้านให้มาใช่หรือปล่าว เพราะเมื่อวานก็ยังไม่เห็นเลย ... ใช่จริงๆ ด้วยค่ะ พี่ข้างบ้านให้มาจริงๆ ใจดีจริงๆ

บ้านนี้เป็นบ้านที่พี่ก้อยได้คอยอาศัยตัดใบตองมาทำกับข้าวอยู่เรื่อยๆค่ะ มีทั้งบอกก่อนแล้วก็ไม่ได้บอกก่อน ฮ่าๆๆๆ ไม่ได้โขมยหรอกนะคะ เป็นเพราะบางทีพี่เค้าไม่อยู่บ้านหน่ะค่ะ ใบตองมันย้อยๆ มาลงที่กำแพงหลังบ้านพี่ก้อย ก็สอยมาซะเลยค่ะ

เห็นแล้วอยากกินกล้วยบวดชีขึ้นมาติดหมัด ... ยังไม่เคยโพสต์ทำกล้วยบวดชีให้ดูกันเลยนะคะ แต่วันนี้ไม่รู้จะทำอะไร โพสต์รอเวลาออกจากบ้านดีกว่า

ใครที่ไม่ชอบกล้วยบวดชีแบบที่กระทิแตกมันเยอะๆ สีก็ไม่คล้ำดำเพราะยางกล้วย น่าจะชอบกล้วยบวดชีถ้วยนี้ค่ะ

มาชิมขนมบ้านๆ แบบ สบาย ... สบาย วันอยู่บ้านกันเถอะนะคะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ 12 เม.ย. 52 13:58:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com