Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

==>สบาย...สบาย วันอยู่บ้านภาค 166 ... อวดมะม่วงค่ะ ... ทองดำ ... แม่ช่างจัดจ้าน หวานหอม <==

วันนี้อยู่บ้านอีกแล้วค่ะ ตอนสายๆ พี่ก้อยรอเวลาผัดก๋วยเตี๋ยวให้คุณพ่อทานตอนกลางวัน เห็นเก๋กำลังจะเดินไปให้อาหารนก ... ในมือกำมะม่วงอยู่สองสามลูก ใช่แล้วค่ะ หน้าร้อนหน้ามะม่วง ช่วงนี้บ้านพี่ก้อยมะม่วงเต็มไปหมดเลยค่ะ บางทีสอยไม่ทัน ก็สุกร่วงลงมาซะเยอะ พี่ก้อยจัดการแจกจ่ายไปให้บรรดาเพื่อนฝูงได้ซักพักแล้ว ช่วงสงกรานต๋ เพื่อนๆ หายหมด ไม่มีใครช่วยกิน บางทีพี่ก้อยก็เอาออกไปให้ร้านทำผม ร้านนวด แถวๆ บ้านค่ะ

ไอ้เจ้ามะม่วงลูกที่ร่วงๆ หรือว่าช้ำๆ ก็เป็นอาหารนกนะคะ ช่วงนี้บ้านพี่ก้อยก็เลยไม่ต้องซื้อกล้วยน้ำว้ามาเลี้ยงนก

เดินตามเก๋ไปให้อาหารนก ก็เลยถือโอกาสชมสวนรกๆ ที่บ้าน

เดินนับต้นมะม่วง ... โหว บ้านเรามีต้นมะม่วง 12 ต้นเชียวเหรอเนี่ย ส่วนมากจะเป็นน้ำดอกไม้เบอร์สี่ค่ะ จริงๆ สมัยมาอยู่บ้านนี้ใหม่ๆ คุณพ่อพี่ก้อยปลูกมะม่วงไว้หลายพันธุ์เลยค่ะ ... แก้วลืมรัง ... อกร่องทอง ... อกร่องกระทิ

พอปี 2526 น้ำท่วมใหญ่ มะม่วงสำลักน้ำตายไปหลายต้น ก็ต้องหามาปลูกใหม่กัน ช่วงนั้น น้ำดอกไม้เบอร์สี่ กำลังฮิตเลยค่ะ คุณพ่อก็เลยเอามาปลูกซะหลายต้น คุณแม่พี่ก้อยน่ารักมากนะคะ รู้ว่าลูกสาวชอบกินทองดำ ก็เลยปลูกเอาไว้ให้ต้นนึง เจ้าทองดำต้นนี้ ออกลูกทุกปีเลยนะคะ ปีไหนไม่ค่อยดก ลูกเค้าก็จะใหญ่มากกก ใหญ่จนหน้าตกใจเลยค่ะ

บางคนก็บอกว่ากินมะม่วงทองดำ แล้วมันมีกลิ่นเหม็นๆ แบบที่เค้าเรียกว่ากลิ่นขี้ไต้ แต่พี่ก้อยกลับคิดว่า ทองดำเนี่ยหอมจะตาย กลิ่นหอมแรง เป็นกลิ่นเอกลักษณ์ของเค้าเลยก็ว่าได้ค่ะ

จากคุณ : Jekyll and Hyde - [ วันมหาสงกรานต์ (13) 21:01:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com