Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

amenochikara พากินใน Tokyo - Gourmet Wonderland ตอนที่ 1 : Taishouken/Patisserie Meursault d’apre’s/Liana / Cozy Corner

เป็นเวลาพักใหญ่ ๆ ที่ผมไปหลบหลังหน้าจอเฝ้าดูสมาชิกหลาย ๆ ท่านไปตระเวณกินในญี่ปุ่น เอาภาพอาหารสวย ๆ น่าทานมาแบ่งปันให้ชม ทั้งเรียกน้ำลายทำลายกระเพาะกันจนแทบจะล้มประดาตายไปหลายครั้งหลายครา และแล้วในที่สุดผมก็ได้มีโอกาสไปหาอะไรกินใน Tokyo กับเขาบ้างเสียที จึงได้นำภาพมาแก้แค้น ...เอ้ย ไม่ใช่ ...เอามาแบ่งปัน อย่างที่สมาชิกทั้งหลายเคยทรมาน ... เอ้ย...เคยเอื้อเฟื้อข้อมูลแก่ผมมาก่อนครับ

ภาพชุดนี้รวมมาจากการเข้า ๆ ออก ๆ Tokyo 3ครั้งเข้าด้วยกัน ผมคงต้องแบ่งเป็นหลาย ๆ กระทู้เลยครับกว่าจะสามารถเอาลงได้หมด

อาหารที่ผมได้ตระเวณกินส่วนใหญ่คือ อาหารราคาถูกอันเป็นมิตรรักของมหาชน คือ Ramen และ Tsukemen*(Tsukemen  - Ramen แบบจิ้มจุ่ม อันเป็นรูปแบบใหม่ของRamenที่มาแรงมาก ๆ ในปัจจุบัน) สำหรับคนรักอาหารเส้นจนเข้าไส้อย่างผม Tokyo ช่างเป็นแดนมหัศจรรย์จนอยากจะเรียกว่า Wonderland เพราะไม่ว่าจะไปกี่ครั้งกี่หน ได้กินRamenอร่อยเด็ดเหนือจินตนาการจนต้องยกเป็นที่หนึ่งในดวงใจสักกี่ครั้ง แต่เมื่อเข้าไป Tokyo ใหม่ผมก็จะกลับออกมาพร้อมร้านRamenหนึ่งในดวงใจร้านใหม่ ที่อร่อยก้าวข้ามขีดจำกัดเดิม ประหนึ่งว่า limit ของคำว่าอร่อยไม่เคยมีอยู่ในอาหารเส้นประเภทนี้ ทำเอาผมเสพติดประหนึ่งต้องมนต์และไม่เคยถอนตัวจากมันได้ซักที

แน่นอนว่าไป Tokyo ทั้งทีผมก็ไม่ได้ไปกินแค่ Ramen อย่างเดียว แต่ยังแวะเวียนไปร้านขนมหวานระดับฝีมือของ Patisserie ปรุง อาหาร Italian แบบต้นตำรับ Cafe บรรยากาศชวนผ่อนคลาย ฯลฯ ซึ่งทั้งหมดนี้ผมจะค่อย ๆ ทยอยนำเสนอไปทีละร้านครับ

สำหรับกระทู้แรกนี้ผมจะพาไปชมร้านที่กล่าวกันว่า เป็นผู้คิดค้นTsukemen หรือ Ramenแบบจิ้มจุ่มขึ้นมา คือ Taishouken ก่อนพาไปกินขนมหวานแวะจิบชา Asakusa และกินอาหาร Italian แบบต้นตำรับครับ

ป้ายหน้าร้าน Taishouken สาขาหลักที่ Ikebukuro ต้นตำรับของ Tsukemen ครับ

จากคุณ : amenochikara - [ วันเถลิงศก (15) 21:37:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com