Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

<< ชายกางเข้าครัว ... ปลาจาระเม็ดราดพริก >>

ผีเสื้อ... เมื่อครั้งที่แล้ว  ผมทำปลาตาเดียวราดพริกไปครั้งนึงแล้ว  คราวนั้น  ใช้พริกเหลืองตำกับเครื่องนานาชนิด  ทั้งกระเทียมสด กระเทียมดอง หอมแดง  แล้วก็พริกเหลือง  ... ก้มีผู้คนไม่น้อย  ที่หลังไมค์มาถามว่า พริกเหลืองนี่  เอามาทำราดพริกแบบนี้ได้ด้วยรึ ? ... ผมก็ตอบไปว่า  ผมอยากให้ลองทำชิมดูซักครั้งนะครับ  แล้วค่อยมาตัดสินกัน

ผีเสื้อ... หายไปเกือบอามิตย์  จนผมลืมไปแล้ว  ก้มีข้อความมาว่า  อร่อยมากมาย  ก็ร่วมดีใจกับเค้าไป ที่เค้าชอบ  ส่วนคนที่ไม่ชอบ  ก็คงเงียบ ๆ ซุ่ม ๆ อยู่ แต่ก็ขอขอบคุณ ที่ไม่ส่งอะไรมาให้อ่านแบบกระตุกใจ  แค่นี้ก้ดีถมไปแล้วครับ

ผีเสื้อ... อย่างที่ผมเคยบอกว่า  ปลาราดพริกนั้น  มีหลายสูตร หลายแบบ ทั้งพริกตำเหลือง / แดง  หรือแม้กระทั่งราดด้วยเครื่องแกงผัดกับน้ำมัน หรือใส่กะทิ จนคล้ายพะแนงปลาทอดไปทำนองนั้น  หรือแม้กระทั่ง  ปลาราดพริกชาวหอพัก  ที่นำเอาน้ำจิ้มไก่  มาผัดให้รสจัดขึ้น  บีบมนาวหรือน้ำส้มจากถุงก๋วยเตี๋ยวมาเพิ่มรสเปรี้ยว  ยิ่งเป็นน้ำส้มพริกตำจากข้าวขาหมูละก็  วิเศษนัก  ปรุงแล้วรสจี๊ดขึ้นมาทันใด  แถมปลาทอด  ก็ง่าย ๆ สไตล์ชาวหอ  ไปถอยปลานิลทอดมาจากร้านข้าวแกง  แล้วราดน้ำปรุงลงไป  ก้ล้อมวง  กินข้าวกันทัพพีแทบปลิวแล้วครับ  สนุกไปอีกแบบ

ผีเสื้อ... แต่ถ้าทำกินกันตามบ้าน เราสามารถเลือกปลาได้หลากหลาย  ในการที่จะนำมาทอดราดพริก  ตั้งแต่ปลาน้ำจืดตัวจ้อย พวกปลาซิว ปลาสร้อย  ปลาเนื้ออ่อน  ปลาหมู  จนถึงปลาใหญ่อย่าง ปลาม้า  ปลาช่อน  ชะโดและแมงภู่  ถ้าเป็นปลาทะเลก็ต้องเป็นปลากะพงขาวกับปลาเก๋าสุดฮิต  แต่ผมเองจะชอบปลาตาเดียว  จาระเม็ด  ปลามงแล้วก็แชกำ  ที่เอามาทอดอร่อยมาก

ผีเสื้อ... วันนี้  เลยเอาปลาจาระเม็ดมาทอดราดพริกซักตัว  แต่เป็นจาระเม็ดดำนะครับ  ถ้าขืนเอาปลาจาระเม็ดขาว  มาทอดแบบนี้ละก็  เสียดายครับ  เนื้อของปลาตัวขนาดนี้  ต้องต้มบ๊วย ต้มเต้าเจี้ยว  จะอร่อยมากกว่านำมาทอดครับ  แล้วอีกอย่าง ราคาผิดกันลิบเลยครับ  ผมมันพวกเบี้ยน้อย ชอบหอยไม่น้อย  ก็เลยเล่นจาระเม็ดดำไปพลาง ๆ ก่อนนะครับ ... มาลองดูกันดีกว่า  ขืนพิมพืต่อไป  ผมพาออกทะเลอีกแน่เลย ......... ฮา

จากคุณ : OverEat - [ 20 เม.ย. 52 22:02:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com