Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

น้องใหม่เพิ่งสมัครค้าบ...อยากถามผู้เชี่ยวชาญทางด้านช็อคโกแลต !!!

ผมสนใจทางด้านการทำช็อคโกแลตมาตั้งนานแล้วหล่ะครับ (ชอบกินด้วย อิ อิ) แต่เพิ่งที่จะเริ่มฝึกหัดทำได้ไม่นานมานี้เอง ทำเจ๊งก็เยอะครับ เจ๊งสูตรนึงนี่หายหลายร้อย เสียดายน้องช๊อคกี้มากๆ จนถึงตอนนี้ผมยังไม่เคยไปเข้าคอร์สเลยครับ แต่ผมมี อาจารย์คนแรกแล้วนะ อ.สุวิมล เชื่อถือ เจ้าตัวเค้าอาจจะยังไม่รู้ว่าผมเป็นลูกศิทย์ เพราะว่าผมเรียนจาก VCDเอา และแล้วช็อคโกแลตผมก็ไหม้ เพราะ VCD ไม่ได้สอนวิธี Tempering Chocolate
    ซึ่งเป็นขั้นตอนที่สำคัญที่สุดเลยก็ว่าได้มั้งครับ ><
    ต่อมา อาจารย์คนที่สองของผมคือ อ.ยูทูป ครับ Self-Studyไปพักๆนึง
    ทำได้หลายอย่างเลยครับ ตอนนี้ชอบการทำช็อคโกแลตมาก และกำลังคิดว่าจะจริงจังกับมันเลยดีไหม แต่ตอนนี้ปัญหาใหญ่ๆของผมก็คือ

1.ขาดความรู้ในภาคปฏิบัติ...ผมทำ Research ผมตระเวนกินช็อคโกแลต
    ผมอ่าน Text ผมกว้านซื้อช็อคโกแลตตามท้องตลาดมาวิเคราะห์ จดส่วนผสม ผมอ่าน Recipe ต่างๆ แต่สุดท้ายมันก็เป็นแค่ทฤษฎีครับ

......."จะมีที่ไหนให้ผมฝึกงานไหม มีที่เรียน Chocolatier Course ดีๆในเมืองไทยไหมครับ"

ที่ผมหาข้อมูลมาตอนนี้ก็เห็นแต่ คอร์สที่ แม่บ้าน
    VanDeJann, ThaichefBekery, Macaron, แม่บ้านทันสมัย
    ThaiChefBekery เรียกผม 1 หมื่น 10 เมนู 2 วัน...แม่บ้าน 1 วัน 2500
    ...และในหลายๆที่ ที่ส่วนมากจะสอนแนว Chocolate Bekery ไม่ใช่
    Chocolate Confectionary ที่ผมอยากได้หนะครับ

"ที่เรียนข้างต้น มีที่ไหนที่น่าสนใจเป็นพิเศษสำหรับมือใหม่ไหมครับ"

นอกจากนี้ผมยังไปเจอเวปนี้ครับ http://www.ecolechocolat.com
    เป็นเวปสอนทำ Choc Confectionary ผ่าน Internet 3 เดือน
    ประมาณ 16000 ครับ...เนื้อหาน่าสนใจมาก แต่กลัวๆไงก็ไม่รู้ เพราะไม่มีประสบการณ์เรียนแบบOnlineมาก่อน แถมการทำ Chocolate ซึ่งเป็นขั้นตอนที่ละเอียดอ่อนมากๆ จะสามารถเรียนผ่านInternet ได้จริงหรือ ???

"เพื่อนๆพี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้างกับ เรียน Online ครับ"

2.ผมยังขาดอุปกรณ์พื้นฐานหลายชิ้นๆ และแหล่งวัตถุดิบครับ
    อย่างเช่น แม่พิมพ์น้องช๊อคกี้งามๆ แบบพลาสติค(หรือเรซินก็ไม่รู้)แข็งหรูๆ ก็ยังหาไม่ได้เลยครับ ตอนนี้ใช้แค่ แม่พิมพ์พลาสติกกรอบๆแกรบๆถูกๆไปก่อน ซึ่งลายไม่สวยอย่างแรง (นอกจากไม่อร่อยแล้ว รูปร่างยังอัปลักษณ์อีกด้วย เวนจิงๆ) นอกจากนี้ยังไม่รู้จะซื้อที่วัดอุณหภูมิแบบที่เป็นเข็มจิ้มๆที่ไหนดีครับ ยังหาไม่ได้เลย ><

"ซื้อแม่พิมพ์สวยๆ กับเครื่องวัดอุณหภูมิ ที่ไหนกันค้าบ"

แหล่งช็อคโกแลตที่ผมไปซื้อ ได้แก่ ตามร้านอุปกรณ์ Bekery ทั่วไป
    จะได้ WhiteChoc CaocoButter60% <<<จิงป่าวไม่รู้ โลละ 320
    DarkChoc CaocoMass ??% โลละ 300 ลืมยี่ห้อแล้วแหละ เด๋วไว้มาบอก

"ราคาแนวนี้ นี่ถูกและดีแล้วหรือยังครับ หรือว่าต้องใช้แบบราคาโหดๆอย่าง Lindt ไรประมาณนี้เลย"

3. "คนที่เรียนอุตสาหกรรมการเกษตร FoodScience นี่เค้าสอน Process การผลิต ช็อคโกแลต อย่างเนื้อหาแน่นเลยป่าวครับ หรือแค่คร่าวๆ"

"ถ้าผมจะอ่านพวกงานวิจัย หรือพวกความรู้ทางด้านการผลิต Chocolate แบบ Mass Production, Manufactuaration, Process ต่างๆ นี่ผมจะหาอ่านได้ที่ไหนครับ เข้าไปที่ห่องสมุดคณะอุตสาหกรรมการเกษตรที่ ม.เกษตร จะได้เรื่องไหมครับ"
    .....................................................

มีใครใจดีจะให้ผมไปฝึกงาน ทำงานไหมครับ ผมจริงจังจริงใจ ตั้งใจจริงนะ
    ขอเป็น Valunteer ก็ได้ ไม่เอาค่าแรง

มีพี่ๆคนไหนใครเป็น HR ของ Duc Der Praslin รับผมเข้าไปทีฮือๆ T-T

.....................................................

ตอนนี้อ่าน The Essence Of Chocolate ของ Scharffen Berger อยู่ครับ
    สนุกมาก ได้แรงบันดาลใจสุดๆ

ใครสนใจทางด้านนี้บ้างครับ อยากหาเพื่อนร่วมอุดมการณ์

จากคุณ : Stickhar - [ 24 เม.ย. 52 02:36:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com