Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ผัดผักไม่เคยทำได้อร่อยเลยครับ อยากจะขอเคล็ดลับ

สวัสดีครับพอดีวันนี้ไปอ่านเจอกระทู้รบกวนแนะวิธีทำข้าวผัดจากสมาชิกในนี้

พออ่านคอมเมนท์แล้วผมได้ลองไปทำดูได้ผลดีมากเลยครับ รสชาดดีกว่าแต่วิธีเดิมที่เคยทำมา

วันนี้เลยอยากจะลองถามเพื่อนสมาชิกดูบ้างว่า ผัดผักยังไงให้อร่อยครับ

ความชอบรสชาดคนเราไม่เหมือนกันก็จริงแต่รสอร่อยนี่ผมว่าถ้าอร่อยจริงก็จะเห็นตรงกันนะครับ

แล้วปกติเมนูอื่นทั่วไปผมก็พอทำถูๆไถกินไปได้นะครับ

มีแต่เมนูผัดผักนี่แหล่ะที่ทำไม่เคยอร่อยสาแก่ใจซักครั้งเลย

บางครั้งหวานไป บางครั้งฉุนซีอิ้วเกินไป เค็มไป จืดไป สรุปตั้งแต่หัดทำกับข้าวมาผัดผักเป็นเมนูที่ทำอร่อยยากที่สุดของผมครับ

เคยไปกินในร้านอาหารจีนดูเหมือนเค้าผัดไม่ใส่เครื่องอะไรมากเลยแต่อร่อยชะมัด

ส่วนร้านข้างทางส่วนใหญ่อย่าหาว่าผมเรื่องมากเลยนะครับผมว่าฝีมือรสชาดก็พอๆกับผมนะบางเจ้านี่น้ำนองเป็นต้มผักก็มีครับ

หาร้านข้างทางที่ทำผัดผักอร่อยยากมากเหมือนกัน

เอาล่ะ ผมจะบอกวิธีทำของผมนะครับว่าปกติผมทำอย่างไรบ้าง

1.ใส่น้ำมัน กระเทียมลงเจียวให้หอมเหลือง

2.ตั้งไฟให้ร้อนสุดแล้วเทผักลงไป

3.ใส่น้ำมันหอยและซีอิ้วขาวเด็กสมบูรณ์ น้ำปลาปลาหมึก น้ำตาลนิดหน่อย(ที่บอกยี่ห้อเพราะอยากรู้คนอื่นที่ทำอร่อยใช้แบบเดียวกันป่ะครับ)

4.ใส่น้ำซุปลงนิดเดียวพอเดี๋ยวแฉะไป และเอาพริกไทโรยหน้าแล้วตักขึ้น

นี่แหล่ะครับขั้นตอนผมไม่ว่าผักอะไรผมก็ทำแบบนี้เคยมีปรับบ้างเช่นเพิ่มหรือลดปริมาณเครื่องปรุงลง

แต่ก็ไม่อร่อยเช่นเดิม เอาเป็นแค่พอกินได้

ยังไงถ้าใครแวะเข้ามาอ่านและพอวิธีผัดผักส่วนตัวหรือพอรู้ขั้นตอนการผัดผักให้อร่อยก็แนะนำกันมาได้นะครับ

จะกรุณาเป็นอย่างสูง อิอิ

^ ^

จากคุณ : kiu - [ 26 เม.ย. 52 15:13:34 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com