Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ขอเทคนิคการทอดกุ้งกระเบื้องหน่อยค่ะ

เมื่อวานสับหมูกะกุ้งเอาไว้ ตอนแรกกะจะทำเกี๊ยวน้ำ แต่เปิดตู้เย็นดู ปรากฏว่าเกี๊ยวขึ้นราไปเรียบร้อย
    หันซ้ายหันขวา มองไปเห็นแผ่นปอเปี๊ยะ เลยเปลี่ยนใจทำกุ้งกระเบื้องแทนค่ะ
    ก็เลยเอาหมูที่สับไว้ปรุงรสเพิ่มนิดหน่อย แล้ววางบนแผ่นปอเปี๊ยะ เว้นขอบ แล้วใช้ไข่ทานก่อนเอาแผ่นปอเปี๊ยะอีกแผ่นมาปิด
    พอทำเสร็จเอาไปทอดในน้ำมันปาล์ม อ้อ น้ำมันเยอะด้วยค่ะ เพราะเป็นหม้อไว้ทอดเฟร้นฟราย
    ทีนี้ได้เรื่องเลยค่ะ มันพองๆ ป่องๆ เหมือนหมอนเลยอ่ะ T-T ทั้งๆ ที่ตอนห่อก็ระวังอยู่แล้ว
    ทีนี้เลยคิดเอาเองว่า สงสัยมีอากาศอยู่ข้างใน อันต่อมาก็เลยเอาไม้จิ้มก่อนลงทอด มันก็ยังป่องอยู่ดี
    เลยทำใจ เอาไว้ค่อยมาถามในก้นครัวแล้วกัน วันนี้ก็กินอย่างนี้กันไปก่อน
    แล้วทีนี้พอทอดเสร็จ มันป่องๆ พอเอามาตัดมันเลยออกมาไม่สวยเลยค่ะ
    แต่ว่ารสชาติพอได้อยู่ คุณสามีกะพ่อแม่ก็บอกว่าอร่อยอยู่ค่ะ

อยากทราบเทคนิคการทอดกุ้งกระเบื้องไม่ให้พองอ่ะค่ะ อ้อ แล้วทำยังไงให้กรอบนานๆ ล่ะคะ พอทอดเสร็จแค่หายร้อนมันก็นิ่มแล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Phagus - [ 28 เม.ย. 52 15:06:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com