Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

๏๏๏<<<ครัวคลายเครียด>>>๏๏๏ "ซาลาเปา" ไม่รู้ส่งการบ้านใครดีลอกมามั่วไปหมด [Wee_Nong] & [moopu] & [แม่บัดดี้] & [เจ๊หลี]

สวัสดีครับ หายหน้าหายตาไปนานมากกกกกกกก วันนี้มาก็ลอกการบ้านของคนอื่นก่อนเลย มาทำซาลาเปาให้ดูดัน แต่จะบอกว่าสูตรมั่วมาก แต่ยังไม่ค่อยสวย เอาน่า เพิ่งทำครั้งแรกๆ ต่อไปน่าจะสวยกว่านี้อีกเยอะ แต่ถึงไม่สวยก็อร่อยนะครับผม เพราะของต้นฉบับแต่ละคนเขาดีอยู่แล้ว ผมแอบเอาของคนนั้นมา เอาคนนี้มาจนอาจจะงงไปหมดนะครับ งั้นเริ่มมาไล่ให้เครดิตกันก่อนนะครับ

แป้งซาลาเปา
    เดิมเป็นของคุณ Moopu นะครับ เป็นสูตรซาลาเปายีสต์ที่นุ่มมากกกกกก แต่ในบอร์ดของแม่บัดดี้ก็เอาไปปรับอีกนิดเพิ่มน้ำตาลเข้าไปเยอะหน่อย จนเนื้อแป้งคล้ายกับของวราภรณ์ แค่ทำไปทีแล้วครับ แต่ไม่ได้เอามาให้ดู เพราะจีบไม่สวยอย่างแรง แบบดูไม่ได้เลย มั่วไปหมด ก็เลยขอแก้ตัวคราวนี้ ดูเป็นผู้เป็นคนขึ้น

ไส้หมูแดง & ไส้ครีม
    เอามาจากบล็อคของคุณ wee_nong ผมเข้าไปดูบ่อยมากครับ รวมถึงของคุณแม่สลิ่มด้วย ชอบมากๆ แต่ไส้ผมไม่แน่ใจว่าคุณหน่องเอามาจากเจ๊หลีหรือเปล่า ผมถือว่าให้เครดิตทุกท่านเลยละกันนะครับ เจ๊หลีด้วย

แต่ทั้งนี้ ผมเองก็เอามาปรับเองอีกนิด ในส่วนของไส้น่ะครับ เพราะผมปรับตามที่ผมชอบน่ะครับ แต่ต้นฉบับเขาอร่อยมากกกกกก ยังไงก็ยังอร่อยครับผม ดูหน้าตาซาลาเปากันก่อนเลยนะครับ แต่อย่างที่บอกยังไม่สวย ไว้จะขอแก้มือใหม่นะครับ

จากคุณ : nadhakriz_kiakia - [ 3 พ.ค. 52 20:22:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com