Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

:::::ไขปัญหากับน้าบัง:::::น้ำตาลทรายขาวไม่ดี ใครพูดแบบนั้น เอาตัวมันออกมา:::::

ขอเหมารวม
    "คนไทยเชื่อง่าย แต่ไม่รู้จักหาเหตุผล"

ผมเองก็คนหนึ่ง เคยคืดว่าน้ำตาลทรายขาวมันไม่ดี
    แต่

ทำไมน้ำตาลไม่ฟอก ก็ทะลึ่ง เม็ดเท่ากันทุกเม็ดฟะ

ไม่สงสัยกันรึไง

ดังนั้น ขอจั่วหัวไว้ว่า
    "อะไรไม่เชื่อก็ไปลบหลู่มันบ้าง"

ควรพิสูจน์ และ ใช้วิจารณญานที่จะเชื่อ

พูดเรื่องน้ำตาลนะวันนี้

อ่อ เครดิต
    ผมทำภาพอธิบายเพิ่มจาก ข้อมูลในหนังสือ ความรู้รอบ"ครัว"
    (What Einstein told his cook)
    ของ สนพ.มติชน
    มันเป็นคำถามเกี่ยวกับอาหารที่ตอบโดยนักเคมี
    ควรรู้อย่างยิ่งครับ ไปหามาอ่านซะ
    คนเขียน Robert L.Wolke(Bob Wolke)
    คนแปล(เก่งไม่แพ้กัน) เยาวนันท์ เชฏฐรัตน์

ผมคงไม่พิมพ์ทั้งหมดนะครับ แต่จะอธิบาย ในสำนวนของผมแบบที่น่าจะเข้าใจง่ายๆละกัน

และย้ำอีกครั้ง ผมจบคณะ ศิลปกรรมศาสตร์
    ดังนั้น ถ้ามีอะไรผิดพลาดในเรื่องคำศัพท์ หรือข้อมูลบางประการ
    ถ้าไม่ได้กระทบกับข้อเท็จจริงมากก็ปล่อยๆเถอะครับ

แต่ถ้าพลาดมากๆ และมีข้อมูลยืนยัน
    ยินดีรับฟังอย่างยิ่งครับ

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 52 02:58:46

จากคุณ : SchwedaKong - [ วันฉัตรมงคล 01:01:13 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com