Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำไมไม่รับลูกแหง่ มันเป็นเงินนะ

เมื่อครู่ ไปซื้อของแมคโคร ถ.นราธิวาส ซื้อไป 927.50 บาท เราก็ความชรา
    งกๆเงิ่นๆ มีแบงค์ร้อย 9 ใบ พอดี แบงค์ยี่สิบ 1 ใบ แล้วก็เลยเอาเหรียญสิบ
    1 เหรียญ คนเก็บเงินก็ทอน เหรียญมา สอง อัน ความที่สายตาไม่ค่อยมีประ
    สิทธิภาพ ก็หย่อนเศษตังลงถุงใส่ตัง แล้วก่อนขึ้นรถก็แวะซื้อ ขนมรังผึ้งหรือ
    วาฟเฟิล 4 ชิ้นๆละ 12 บาท ก็ 48 บาท เราก็หยิบแบงค์ยี่สิบ 2 ใบ เหรียญ 5
    อีก 1 อัน หลังจากนั้นก็ควานหาลูกแหง่ (อันนี้ลูกชายตั้งชื่อให้เหรียญเล็กๆ
    ว่า ลูกแหง่) ก็ได้เหรียญบาทมา 2 อัน และได้เหรียญ 50 สตางค์มา 1 อัน
    ความที่เราไม่ชอบลูกแหง่ ถ้าได้มาต้องรีบใช้ มันเป็นเงินนะ แต่ทิ้งไว้จะหาย
    ไป รวบรวมได้ 47.50 บาท เราก็ควานอีก ได้มาอีก 50 สตางค์ เอ๊า รวมแล้ว
    พอดี 48 บาท เราก็บอก หนู...ครบแล้วนะ สาวหน้าตาสะสวย ก็บอกว่า เจ้า
    ของร้านไม่ให้รับเศษเหรียญค่ะ เราก็อ้าว..... หนูจ๋า นี่เป็นเงินที่ชำระหนี้ได้
    ตามกฏหมายนะ แล้วมันก็ผลิตโดยโรงกษาปณ์ของรัฐบาทไทยนะจ๊ะ สาว
    น้อยก็ทำหน้าลำบากใจ แล้วยืนยันว่า เจ้าของร้านไม่ให้รับค่ะ เราก็ว่า แล้ว
    เจ้าของอยู่ไหน
    (ขณะนั้นมีสาวน้อยอีกคนเดินออกมาจากร้านแว่นท๊อปเจริญ ใส่ชุดฟอร์ม
    เหมือนกัน มายืนฟังแล้วเดินกลับเข้าร้านไป)
    สาวคนขายก็ตอบว่า เจ้าของไม่อยู่ค่ะ หนูรับไม่ได้จริงๆ
    เราก็....เอ....แบบนี้ไม่ถูกนะ มันเป็นเงินน่ะ (ถึงเป็นลูกแหง่ก็เหอะ)
    เราก็บอก ไม่เป็นไร ไม่รับแต่ชั้นไม่มีเศษเหรียญบาทเลย รอก่อน ไปเอาที่
    รถละกัน รถจอดอยู่นี่เอง (ข้างหลังคนขาย)
    คนขายก็ว่า ได้ค่ะ แล้วเธอก็หยิบเหรียญไปดู ก็ว่า อ้าว มันครบแล้ว เพราะ
    เหรียญนี้ สองบาทค่ะ
    เฮ้อ...คนแก่ก็ดีใจนะ เออ ขอบใจนะหนู บาทหนึ่งกับสองบาท เราไม่รู้หรอก
    ขนมนี่ก็จะซื้อไปให้เด็กๆที่บ้านกินน่ะ
    แต่.....เอ๊......ลูกแหง่ของเราเนี่ย คงต้องแจ้งความจับแมคโครแล้ว เพราะ
    มันใช้ไม่ได้ สงสัยเก๊หรือเปล่าหว่า ถ้าไม่เก๊ก็ต้องใช้ได้ดิ๊

จากคุณ : หนอนสายตายาว - [ 13 พ.ค. 52 12:16:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com