Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาแนะนำเวลาจัดเลี้ยงคนขนาด 40-50 คน กรณีร้านเพลินที่เจออาหารน้อย ผมแนะนำทางออกนะครับ

ลองคิดดูนะครับ บุฟเฟหัวละ 350 บาท บวกเครื่องดื่ม 40 บาท

แสดงว่ามีงบ 400 คนต่อหัว

กับร้านอาหารไทยๆแบบนี้ เราคำนวณเล่นๆว่าหัวละ 400 เราไปกินกันเองเล่นๆสมมุติ สี่ห้าคน คนละ400 นี่ีมันตกสองพันเลยนะครับ เราไปกินกันเองมันถึงที่ไหนล่ะครับ

ผมมีประสบการณ์จัดเลี้ยงบ่อย ร้านอาหารพวกนี้จะยัดเยียดบุฟเฟเราครับ เจอประจำ

ผมแนะนำว่า ถ้าจะจัดแบบนี้ แนะนำขอสั่งแบบตามมเนูแล้วทำ set อาหารเสริฟเป็นโต๊ะๆแบบโต๊ะจีนครับ แต่เราเซ็ทอาหารเองแบบกางเมนูเลยครับ เรื่องห้อง ถ้าคนเยอะระดับ 40-50 คน ให้ถามเค้าก่อนเลยจัดเลี้ยงคนเท่านี้ๆๆๆ ค่าห้องคิดไหมเท่าไหร่ ถ้าบอกคิดเราบอกไปว่า ขอฟรีได้ไหม ส่วนมากให้ฟรีบ้าง ไม่ก็จ่ายค่าห้องไปตะหาก

สมมุติว่าอาหารชุดๆจะแบ่งหมวดๆ จัดโต๊ะละ 10 คน

ต้มๆหม้อไฟ หม้อละ 300-400 สั่ง 1 หม้อ ต่อโต๊ะ
    อาหารจานๆเนื้อๆหลักๆสมมุติ 200-300 สั่งสองจานครับ
    อาหารทั่วๆไปอีกจานละ 200 ผมให้สั่งอีก 3 จานครับ
    ขนมหวานหัวละ 100 ครับ (ขนมหวานถ้วยละร้อยนี่กะแบบเวอร์เลยนะ)

สรุป 1 โต๊ะ อาหาร 6 จาน คน 10 คน มีขนมหวาน มีน้ำด้วย ค่าอาหารที่ผมคำนวณมา 2,600 บาท ตกหัวละ 260 บาทเอง ค่าน้ำ 40 บาท หัวละ 300

เอาว่าเหลือ 1,000 บาท ให้สั่งอาหารอีก 1,000 บาทสำหรับคน 10 คนต่อโต๊ะได้เพิ่มอีกเห็นไหม

สรุปว่าสั่งแบบตามสั่ง รับรองอิ่มแน่นอน

ลองดูนะครับ

ร้านพวกนี้เอาบุฟเฟไว้หลอกยัดเยียดคนที่ไปจัดเลี้ยงแล้วคะเนอาหารไม่ถูก แต่คิดออกมายังไงก็ไม่คุ้มครับ

ผมจัดเลี้ยงเดือนละครั้งสองครั้งในกลุ่ม ขนาดผมจัดที่นาทอง ก็ไม่เคยเกิน 400 ต่อหัว ทุกคนอิ่มแทบคลานครับ

จากคุณ : bubee - [ 14 พ.ค. 52 03:12:36 A:125.24.129.67 X: TicketID:213968 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com