Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

***ไปร้านศิริวรร.หอยทอด ระวัง โดนทุบกระจก แถมโดนขู่ซ้ำ***

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานผมไปธุระแถวๆ นนทบุรี กับแฟนและน้องชาย ตอนเที่ยงๆบ่ายๆ

ระหว่างทางก็เลยแวะทานข้าวที่ร้าน "ศิริวรรณหอยทอดผัดไทย"

ต้องเน้นชื่อให้เห็นกันชัดๆก่อน

ผมจอดรถที่หน้าร้าน เยื้องไปประมาณ 60 เมตร มีเด็กของร้านคอยโบกให้จอดเสร็จสรรพ ตอนนั้นเวลาประมาณ บ่าย2โมงได้

ผมเข้าทานแว่บเดียว ประมาณ 20 นาที

เดินออกมาจากร้าน พบว่า กระจกรถโดนทุบแตก กระเป๋าของแฟนและน้องชายโดนเอาไปเรียบร้อย

ผมเดินมาถามเด็กเฝ้ารถหน้าร้าน มันบอก ไม่รู้เรื่อง ตะกี้ไปกินข้าว ไม่ได้อยู่หน้าร้าน ทั้งๆที่มันเป็นคนโบกให้จอดเอง

ผมถามหาเจ้าของร้าน เด็กที่ร้านบอกไม่อยู่ เดี๋ยวแจ้งสายตรวจให้.....(ขอบคุณมาก ทำได้แค่เนี้ยนะ)

เด็กในร้านคนอื่นๆไปถามคนแถวนั้น ทุกคนไม่รู้ไม่เห็น

ถามไถ่ ได้ความว่า เมื่อไม่กี่วันก่อน ก็มีรถโดนทุบกระจกไปแล้ว

แต่ก็จับใครไม่ได้.........และไม่มี respose อะไรทั้งสิ้นจากร้าน

ระหว่างรอตร. ผมให้เด็กในร้านโทร หาเจ้าของร้าน

ขอโทษนะครับ ผมไม่เคยพบเห็นเจ้าของร้านที่ปฏิบัติต่อลูกค้าได้อย่างน่าเกลียดเท่านี้มาก่อน

ผมเล่าเรื่องที่เกิดให้ฟัง ว่าเป็นอย่างนั้นอย่างนี้

เจ๊ เธอบอกว่า "ขอแสดงความเสียใจด้วย ที่เกิดเรื่องขึ้น แต่ก็เกิดแบบเนี้ยได้เสมอ ถ้าคุณเลินเล่อวางของไว้ในรถเอง"

ไม่มีคำว่าขอโทษ แถมมา ตำหนิเราอีกซะงั้น

ผมบอกว่า เด็กที่ร้านเฝ้ารถ ประสาอะไร 20 นาทีโดนทุบแบบนี้

เธอ หรือ มัน ก็แล้วแต่ บอกว่า ไม่ได้เป็นเด็กที่ร้าน ไม่ได้จ้าง เด็กมาโบกรถแลกกับทิปและข้าวกิน.......

เด็กเป็นต่างด้าวแน่ๆ และร้านมันก็ชิ่งเห็นๆ รีบปัดความรับผิดชอบทั้งหมดทันที

จริงๆแล้ว ผมไม่ได้หวังว่าร้านจะมาจ่ายค่าเสียหายให้หรอก ขอแค่ว่าให้ขอโทษที่ร้านดูแลให้ไม่ได้ จะลงโทษเด็กอย่างไร จะขอโทษเราซักคำ มันยังไม่มีเล้ย......

พอผมถา มหาความรับผิดชอบ ว่าร้านจะทำอย่างไรต่อไป

เธอหรือมัน ก็บอกว่า โอ้ยจะให้ร้านไปรับผิดชอบก็ไม่ได้หรอก
    ถ้าคุณพูดแบบนี้ ก็หาว่าร้านหากินกับการทุบกระจกรถลูกค้า...

ตรูยังไม่ได้พูดซักนิด มันขึ้นเสียงโวยวายก่อนเลย

เท่านั้นยังไม่พอ แม่มยังเบ่งถึง...ผู้กำกับ คนนั้น คนนี้

แถวขู่ว่า จะจดทะเบียนรถไว้ ไปค้นดูซิว่าเป็นใคร กล้าดียังไงมาว่ามัน+++

เออ กลายเป็นเราผิดอีก.....

แฟนผมจี๊ด เลยด่ามันไปซักคำ2คำ

ผมรอตร.มา ทั้งที่รู้ว่าคงไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่หรอก

ขอโทษท่านที่เป็น ตำรวจด้วย เพราะผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ

ตำรวจมาถึง เป็น นายสิบ กะ จ่า

ผมเล่าให้ฟัง.....แก ก็วางท่าเลย ว่า ไม่ได้หรอกร้านต้องรับผิดชอบ อย่างนั้นอย่างนี้.........

เด็กที่ร้าน ต่อมือถือให้ตร.คุยกับเจ๊

10 นาที ผ่านไป ตร.เดินมาบอกว่า คงทำอะไรไม่ได้หรอกครับ

เพราะ เป็นที่สาธารณะ เด็กก็ไม่ใช่เด็กของร้าน...... ขอให้ไปแจ้งความไว้แล้วกัน

อ้าววววววววววววว เป็นงั้นไป แล้วทำงานแลกข้าว นี้ไม่ใช่จ้างหรอกเหรอ

เฮ้อ.............. ผมได้ยิน ก็เกิด เซ็งสุดๆ

เสียเวลา (ว่ะ) ไม่ได้มีเส้นใหญ่โต ก็ยังนี้แหละ

ก็เลยเพิ่งรู้ว่า ท่านเจ้าของร้านคงใหญ่โตมาก สามารถสั่งตร.นนทบุรี ได้หมด

ผมรู้สึกอะเหน็ดอะหน่ายมาก

แต่ก็ต้องไปแจ้งความไว้เคลมประกัน

ที่โรงพัก....ผมเล่าเรื่องให้ตร.ทั้งโรงพักฟัง

ว่าตร.ที่นี่ รับเงินจากเจ๊นี้หรือไง ถึงทำอะไรไม่ได้

ผมก็ช่างกล้าเนอะ แต่แน่นอน ทุกคนก็รีบปฏิเสธกันพัลวันว่าไม่รู้จัก ไม่เคยอย่างงั้น อย่างงี้

ผมก็......เฮ้อ ตร.ไทย...............

ก่อนกลับออกมา ผมสวนกับ ตร.ชุดเดิมที่เจอที่ร้าน

ผมก็ถามว่า อ้าว ไหนว่าเด็กเป็นต่างด้าว สงสัยเป็นผู้สมรู้ร่วมคิด ยังไงๆก็ต้องเอาตัวมาโรงพักสวบสวนก่อนที่ผมจะออกมาที่โรงพัก....

ตร.ท่านนั้น ก็ตอบ เอิ่กอั่ก ว่าเดี๋ยวมีอีกทีมไปรับตัวมาเอง....

เฮ้อ นึกว่าตรูโง่ อีกแระ.....

เซ็ง เพิ่มอีกหลายท่าน เมือท่าน ตรงไทยใจดี ยังกล้าบอกกับผมอีกว่า.....

อย่าเป็นห่วงเลยครับ ยังไงตำรวจก็เป็นมิตร กับประชาชนเสมอ ถูกว่าไปตามถูก ผิดว่าไปตามผิด

ผมคิดว่าก็แค่คำพูดติดปาก แบบเด็ก seven ถามว่าจะเอาขนมจีบ ซาลาเปา เพิ่มหรือเปล่า......

มันไม่ได้ทำให้ความรู้สึกผมดีขึ้นมาหรอกครับ

แต่ยิ่งทำให้ เซ็ง มากยิ่งขึ้นไปอีก

เรื่องนี้ คงเป็นบทเรียนของผม ที่อยากฝากไว้กับเพื่อนๆทุกคน

เข็ดแล้วครับ

ศิริวรรณหอยทอด ที่ถนนรัตนาธิเบศร์ ตรงข้ามเซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์
    ท่านใหญ่มากครับ สามารถขู่ลูกค้าของท่านได้ ทั้งๆที่ควรรับผิดชอบมากกว่านี้

ตร.ไทย ที่พูดคำขวัญ เป็นนกแก้ว นกขุนทอง

สุดท้าย ขอไว้อาลัย แก่ ความยุติธรรม ที่มีเสมอในบ้านเมืองนี้

จากคุณ : thitisak@gmail.com - [ 29 พ.ค. 52 00:07:16 A:58.136.52.155 X: TicketID:101974 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com