Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปิ่นโตมื้อเช้าที่แม่ตั้งใจทำ.....กล่องข้าวของอ๊อตโต้

ปกติเราจะอยู่ที่โต๊ะชานเรือนเป็นหลัก ไม่ได้เข้าก้นครัวเลยนะคะ
    พอดีเห็นว่าเกี่ยวกับเรื่องอาหารเลยมาลงไว้ที่โต๊ะนี้ดีกว่า

เราทำกับข้าว ทำอาหารไม่เก่งค่ะ ทำเป็นได้แค่ไม่กี่อย่างเอง
    ปิ่นโตมื้อเช้าที่ทำให้ลูกชาย เราเน้นตกแต่งให้น่าทาน จะได้หลอกล่อลูกให้ทานข้าวเองได้มาก เพราะมื้อเช้าเราไม่ได้ป้อนเค้าค่ะ

อาหารที่ใช้ในกล่องข้าว จะเป็นอาหารที่แบ่งมาจากเมื่อวาน (แม่ครัวทำค่ะ บอกแล้วเราทำไม่เก่ง) เก็บใส่ตู้เย็นไว้ เช้าก็ตื่นมาเวฟเอาเท่านั้น ก่อนจัดลงในกล่อง

ถามว่าใช้เวลานานไหม ... ไม่นานค่ะ แค่ 15-30 นาทีเท่านั้น ใช้เวลาน้อยกว่าทำกับข้าวซะด้วยซ้ำ

เราตื่นตี 4 ครึ่ง มาอาบน้ำ แต่งตัว แล้วก็จัดการปิ่นโตมื้อเช้าให้ลูกชาย แล้วก็ค่อยปลุกลูกมาแต่งตัว ก่อนจะขับรถหอบลูกไปส่งที่โรงเรียน ซึ่งต้องออกจากบ้านก่อน 6.20 ค่ะ (โชคดีตอนนี้ทางด่วนเสร็จแล้วไม่ต้องออกเช้าขนาดนี้แล้วค่ะ)

เราให้ลูกทานอาหารบนรถเอง จับใส่คาร์ซีทนั่งอยู่ด้านหลังเบาะ แล้วแม่ก็ขับรถไปส่งโรงเรียนค่ะ เพราะงั้นเลยเน้นอาหารที่ดูดึงดูดหน่อย ลูกทานเองก็จะได้สนุกและทานได้เยอะ ใครมีลูกมีหลานทานยากๆ ลองนำไปปรับแต่งใช้ดูบ้างนะคะ

ทำและถ่ายภาพไว้ตั้งนานแล้วนะคะ ตั้งแต่ปี 2007
    พอเราท้องลูกอีกคนเลยไม่สามารถทำปิ่นโตมื้อเช้าให้ลูกคนโตได้แล้ว เลยเน้นง่ายๆแทน คงจะต้องรอคนเล็กโตอีกนิด จะได้พอมีเวลาทำปิ่นโตให้ลูกชายใหม่

หากใครจะเซฟรูปไปลงที่อื่น กรุณาให้เครดิตด้วย  อย่าลบลายน้ำออกนะคะ

อวดลูกชาย เจ้าของปิ่นโตก่อนค่ะ และก็ลูกสาวคนเล็ก 7 เดือน
    ทำให้ทานตั้งแต่เรียนอยู่ K1 (เทียบเท่าอนุบาล 1) จนตอนนี้กำลังจะขึ้น K3 แล้วค่ะ ปัจจุบันอ๊อตโต้ 5 ขวบแล้วค่า

จากคุณ : ริน-otto - [ 1 มิ.ย. 52 08:16:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com