Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

+++ รบกวนที่กิน โฮจิมินห์ + เมลเบอร์น หน่อยจ้า +++

อาจจะด่วนไปหน่อยนะครับ...
    แต่แบบว่าโดนจิกหัวใช้ฟ้าผ่าให้ต้องเดินทางกะทันหัน
    เพิ่งรู้ตัวตอนบ่ายสี่โมงครึ่งวันนี้เอง
    แถมรู้แบบแผนการเดินทางไม่เรียบร้อยด้วย ต้องมานั่งทำโน้นทำนี่เองอีกมากมาย ><~
    แต่สิ่งเดียวที่ทำไม่ได้คือเปลี่ยนเส้นทาง(ซึ่งโคตรปัญญาอ่อน)ที่โดนบังคับให้ทำตามนี้มา -*-

ก็เลยจำต้องเดินทาง กรุงเทพฯ-โฮจิมินห์-ซิดนีย์-เมลเบอร์น-กรุงเทพฯ ภายใน 48 ชม. T_T
    (ตอนแรกภายใน 40 ชม. ด้วย แต่พยายามแข็งข้อ เลยอาจจะ(แค่อาจจะ)ได้เลื่อนขากลับอีกนิด เพิ่มเวลาอีกหน่อย ^^")

เข้าเรื่องดีกว่า บ่นนานไปหน่อย 555
    สิ่งที่อยากถามคือ ร้านอาหาร หรือของกินที่สามารถหากินได้ในบริเวณต่อนี้ไป ภายในเวลาคร่าวๆ กับงบคร่าวๆดังนี้หนะครับ

1.. โฮจิมินห์ เวียดนาม
    จะออกจากไทย9โมงเช้า คงถึงสิบโมงครึ่ง
    พอถึง ต้องไปทำธุระที่ Franco Vietnamese Hospital ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นไอ้ FV hospital ในแผนที่ซึ่งแนบมาด้วยนี่อะคับ
    ที่อยู่ก็ Nguyen Loung Bang Street, Saigon South, District7
    จะถามว่า........
    1.1 ที่นี่อะเค้าอยู่ไกลจากเมืองมากไม๊ครับ ?
    1.2 ค้นจากกุ๊กกู๋เห็นบอกว่าห่างจากสนามบินราวสิบหน่อยๆกิโล ?
    1.3 แถวรพ.ที่ว่าเนี่ย มีร้านอาหารอะไรน่ากินบ้างครับ ?
    ขอเป็นอาหารที่แบบไม่ต้องแปลกมากครับ เป็นอาหารตามสั่ง
    ปกติผมกินได้ทุกอย่างครับ ขอให้ไม่เผ็ด และไม่แปลกประหลาดเกินไป
    ราคาก็มีงบราวๆไม่เกิน 100 us ครับ
    การแต่งกายสบายๆไม่ต้องแต่งตัวหรุหนะครับ
    เพราะคงใส่เสื้อยืดกางเกงยีนส์รองเท้าหนังไป
    1.4 หรือถ้าใกล้รพ.ดังกล่าวไม่มี....ขอคำแนะนำที่อื่นหน่อยครับ ที่เดินทางไปกลับไม่ยาก
    ถ้ารพ.นี้ไม่ไกลจากสนามบินเกินไป ผมคงเสร็จธุระภายในเที่ยง...
    ผมก็จะว่างตั้งแต่เที่ยง จนถึงเวลาที่ต้องกลับไปรพ.อีกรอบตอนเย็นเพื่อรับคนแล้วก็เดินทางไปสนามบินอีกทีอะครับ
    เครื่องขาออกจากเวียดนามของผม ไป ซิดนีย์ เครื่องออก 21.00 (3ทุ่ม) จ้า
    น่าจะมีเวลาราวๆ 4ชม. มั๊งครับ ในการหาของกิน
    ถ้ามีที่ซึ่งไม่ได้อยู่แถวรพ. แต่สามารถเดินทางได้สะดวก+กินได้ทันในช่วงดังกล่าว ก็รบกวนด้วยครับ
    งบอาหารก็ราวๆ 100 ดอลล์เหมือนเดิมครับ (กินคนเดียว) ส่วนค่ารถต่างหากครับ เอาสักค่ารถไม่เกิน 50 ดอลล์ก็ดี
    อ้อ.....
    พอดีจะมี กระเป๋าลากใบหนึ่งไม่ใหญ่นัก + เป้กล้องใบหนักราว8กิโลแบกหลัง ติดตัวไปด้วยนะครับ
    ขอที่สะดวกนิดหนึ่งก็ดีครับ ^^

คำถามเพิ่มเติม...
    1.5 แท็กซี่ในโฮจิมินห์เค้าเรียกกันยังไงอะครับ ?
    พอดีคุ้นเคยกับแต่ฮานอย (แบบหลับตาเดินหลงได้ อิอิ)
    แต่โฮจิมินห์เคยไปหนเดียวเมื่อเกือบสิบปีก่อน ^^"
    1.6 ที่สนามบินมีห้องรับฝากกระเป๋าไม๊ครับ ?
    1.7 45 Vo Thi Sau Dist. 1 นี่คือแถวไหนครับ ในเมืองเปล่า ?
    พอดีเห็นเวปของรพ.(ถ้าเข้าใจไม่ผิดรพ.) บอกว่ามี shuttle bus ไปกลับรพ.หนะครับ
    http://www.fvhospital.com/en/helpyou/how,can,02,021.php
    1.8 ถ้าที่อยู่ด้านบน มีร้านอาหารน่าสนใจก็แนะนำได้นะครับ ??
    เืผื่อผมนั่ง shuttle bus เอา อิอิ

2. Melbourne
    อันนี้ไปถึงราว 11.30 (เช้า) ของอีกวันหนึ่ง ^^"
    ไปถึงยังไม่แน่ใจว่าต้องไปธุระที่ไหนต่อรึเปล่าครับ ยังไม่มีคำสั่งเด็ดขาดลงมาเลย ><~
    ถ้าไม่มีอะไร ผมคงฝากกระเป๋าลากไว้ที่สนามบิน แล้วแบกแต่เป้กล้องไป
    ที่ตอนนี้คิดไว้คือ ผมจะไป Queen Market (ชื่อนี้เปล่าหว่า ไม่ได้ไปนานลืมชื่อ ^^") ที่มีตลาดนัดขายของอะครับ
    เพราะงั้นคงว่างแน่ๆหลังบ่าย 2 เป็นต้นไป
    2.1 ขอถามที่กินที่อยู่ในตัวเมืองครับ
    ขอแบบเดินถึงได้อะครับ
    เพราะไม่ถนัดนั่งรถเมล์ในออสเตรเรียเลยอะ ไปทีไร ยิ่งเมลเบอร์นนี่ยิ่งไม่เคยนั่งเลยทั้งรถไฟรถเมล์ ^^"
    งบก็ราวๆ 100-150 aus$
    เป็นอาหารชาติไหนก็ได้ครับทีอร่อย+ไม่เผ็ด+ไม่แปลกเกินไป :p
    ไม่รวมเครื่องดื่ม Lกฮ นะครับ เพราะไม่ดื่ม ^^
    แล้วก็ร้านที่ไม่ต้องแต่งตัวหรูนะครับ
    มีเวลากินตั้งแต่ราวบ่ายสองจนถึงราว 2 ทุ่ม ครับ
    ิเพราะเครื่องขากลับออกราวเที่ยงคืนมั๊ง (รอเปลี่ยนไฟล์ทอยู่ ยังไม่รู้อะไรแน่เลย T_T)

แก้ไขเมื่อ 01 มิ.ย. 52 20:45:54

จากคุณ : dragonite - [ 1 มิ.ย. 52 20:35:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com