Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ทำซาลาเปา2 สูตรทีเดียวเลย เจ๊หลี คุณmoopu มาตรวจการบ้านด้วยจ้า

หลังจากไปหาซื้อ เอสพี ได้เป็นที่เรียบร้อย เก็บกดมานานทำมันซะเลย 2 สูตรรวด สูตรอ็อตโต้จากคุณmoopu  

และสูตรทุ่นเวลาของเจ๊หลี (อันนี้ไม่ตามสูตร เดี๋ยวมาดูกันว่าไม่ทำตามคุณครูผลจะเป็นยังไง สมน้ำหน้า5555555)

สูตรคุณ moopuก่อน

ซาลาเปาไส้แกงเขียวหวาน @@- otto
    สูตรแป้งซาลาเปานะค่ะ (ต้องขอบอกว่านิ่มจริงๆๆๆๆๆๆๆ) ฟันธง

ส่วนผสมแป้งเชื้อ (สปองจ์)

1.แป้งสาลีสำหรับทำซาลาเปา 350 กรัม (ปุ๊ใช้แป้งเค้ก ตราบัวแดงค่ะ)
    2.ยีสต์ 2 1/4 ช้อนชา
    3.น้ำเปล่า 225 กรัม (ปุ๊ใช้น้ำอุ่นๆค่ะ เน้นว่า..อุ่น..ไม่ร้อนนะค่ะ)

*** ร่อนแป้ง ยีสต์ เคล้าให้ทั่ว แล้วค่อยๆเติมน้ำลงไป

** นวดจนเนียน แล้วพักแป้งไว้ 20-30 นาที หรือจนแป้งขึ้น 2 เท่า

ส่วนผสมแป้ง(โด)
    ++
    1.แป้งเชื้อส่วนที่หมักไว้
    2.ผงฟู 2 ช้อนชา
    3.น้ำเปล่า 1 ช้อนโต๊ะ
    4.แป้งสาลีสำหรับทำซาลาเปา 150 กรัม
    5.น้ำตาล 125 กรัม (ประมาณนี้แป้งไม่หวานมากนะค่ะ ถ้าชอบหวานเพิ่มเป็น 150 กรัมได้ค่ะ)
    6.เกลือ 1 ช้อนชา
    7.เอสพี 1 ช้อนชา
    8.เนยขาว 50 กรัม

*** ร่อนแป้งและผงฟู เข้าด้วยกัน พักไว้
    *** แป้งเชื้อที่เราหมักไว้ ผสมเกลือ น้ำตาลทราย และน้ำเปล่า เอาไปใส่ส่วนผสมแป้งกับผงฟู นวดพอเข้ากัน ตามด้วยเอสพี
    *** ใส่เนยขาว นวดให้เข้ากันจนเนียน พักแป้งไว้ 15 นาที
    *** ตัดแบ่งก้อนละ 30 กรัม คลึงเป็นก้อนกลมๆ พักไว้ให้ขึ้น โดยเอาพลาสติกทาเนยขาวมาคลุมไว้

แผ่แป้งออกเป็นอย่างนี้ ให้ส่วนริมบางๆหน่อยค่ะ

ปั้นเสร็จ ...เอาเนยขาวทาพลาสติกมาคลุมไว้ให้แป้งขึ้น

เอาไปนึ่งไฟแรงค่ะ ใช้เวลา 12-15 นาที

แต่ภาทำไส้หวานค่ะ เอาสูตรไส้ครีมมาจากเจ๊หลี ผ่านบล็อคคุณปุ๊ อร่อยมากๆ ง่ายด้วย

ทำขั้นตอนแรกเลยค่ะ  ร่อนแป้ง ยีสต์ เคล้าให้ทั่ว แล้วค่อยๆเติมน้ำลงไป

** นวดจนเนียน แล้วพักแป้งไว้ 20-30 นาที หรือจนแป้งขึ้น 2 เท่า

แก้ไขเมื่อ 08 มิ.ย. 52 13:08:36

จากคุณ : ลูกหมู**หาดใหญ่ - [ 8 มิ.ย. 52 12:51:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com