Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

มาตามหาเครื่องปรุงและอาหารโบราณครับ (ใครเคยอยู่แถวถนนตกกับสมุทรสาคร เข้ามาช่วยหน่อยเถอะครับ)

เนื่องจากผู้อาวุโสทางบ้าน ของกระผมเกิดต้องการรับประทานอาหารบ้านๆ
    ที่ไม่มีขายอีกแล้ว(ของแต่ละอย่างบรรยายจากความทรงจำของพ่อแม่
    ของผมครับ ไม่ต่ำกว่า 3-40ปีแน่ๆ)smile
    จากที่ไปเดินหามาจนพุงปลิ้น(ถามหาไปก็เลยต้องกินไป)หยอกเย้า
    จนหมดความสามารถแล้วครับ ต้องมาขอความช่วยเหลือในนี้
    1. น้ำปลาสด
      มันเป็นน้ำปลาสีแดงแช๊ด หมักจากเครื่องในปลา เมื่อ20-30ปีก่อน
    ยังมีขายตามทางและตลาดแถวสมุทรสาคร ได้ไปตามหาที่ตลาดเมืองและ
    อำเภอรอบๆแล้ว ไม่ีมีขายเลย (มีแต่ไส้ปลาทูหมัก คล้ายๆหอยดอง)
    กินโดยคลุกข้าว หรือ ขยำกับไข่ปลาแล้วบีบมะนาว พริกขึ้หนู หอมซอย
    แนมกับผักสดๆ แค่นี้ก็กินข้าวได้เป็นกะละมัง(ตามที่แม่เล่าให้ฟัง)
    ใครมีลายแทงว่ามันยังมีหลงๆอยู่ที่ไหน บอกผมทีครับ
    2.แกงมะเขือของอิสลาม
    มีร้านขายข้าวหมกไก่กับต้มซุปมักโรนีที่อร่อยมากๆๆๆๆ ตรงท่าน้ำถนนตก
    ที่สะพานทางเดินไปลงเรือ เขาจะมีแกงมะเขือที่สีน้ำแกงจะออกสีเขียวๆ
    รสออกหวานนำ เปรี้ยวเค็มตามเล็กน้อย คนที่ซื้อข้าวหมกไก่เจ้านี้
    จะใช้แกงนี้แทนน้ำจิ้ม! ไปถามมาแล้วเขาเลิกขายไปจนไม่มีใครรู้อีกเลย
    ใครพอรู้จักแกงมะเขือประเภทนี้ว่า ยังมีหลงเหลือตรงไหน บอกผมทีครับ
    3.กุนเชียงตับ
    เป็นกุนเชียงสีดำคล้ำมากๆยาวไม่ถึงคืบ รสไม่หวานนำอย่างกุนเชียงสมัยนี้
    ไปตามหามาเหลืออยู่ที่บางรักร้านเดียว(ดุ้นยาวปกติ)
    ซื้อมาย่างให้ท่านๆที่บ้านแล้วทุกคนลงมติเป็นเอกฉันท์ว่า
                     ---มันไม่ใช่อย่างนี้----
    ใครเคยกินหรือรู้จักไอ้เจ้ากุนเชียงตับอันนี้บ้างครับ
    4.น้ำแดงใส่เย็นตาโฟ
    ไม่ใช่เต้าหู้ยี้ ไม่ใช่น้ำสีแดงแป้งข้นๆอย่างที่ขายตามตลาด และไม่ใช่
    พริกเผ็ดๆอย่างที่ใส่กันตอนนี้แต่มันทำจากหัวไชเท้าบด
    และส่วนประกอบที่ไม่ทราบอีกหลายอย่าง
    ร้านที่ทำเองที่อยู่ในซอยประดู่ 1 เลยวัดจันทร์ในไปตรงสามแยก
    (ซึ่่งกลายเป็นตึกแถวกับApartmentไปแล้ว)
    มีขายเย็นตาโฟโดยใช้กรรไกรตัดผักบุ้งลวกดังฉับๆ
    ท่านๆที่บ้านต้องการมาทำข้าวผัดรถไฟ! ผมตระเวณหาน้ำแดงเป็นสิบๆเจ้า
    แล้วไม่มีของที่ใช่เลยครับ ใครรู้บ้างครับว่ามันอยู่ตรงไหน
    5. น้ำจิ้มหูหมูสีดำ ที่ไม่ใช่พริกน้ำส้ม
    เป็นลักษณะเฉพาะของตลาดวัดพระยาไกรและบางคอแหลม
    เมื่อก่อนคนขายจะหาบขายและใส่กระทงให้เด็กๆจิ้มกินครับ
    ทีนี้ไอ้เจ้าน้ำจิ้มที่ว่า มันไม่ใช่พริกน้ำส้ม แต่เป็นน้ำส้มมะขามกับ
    การปรุงรสที่เข้มข้นมากๆ ไปหาซื้อมาแล้วที่ 2 ตลาดด้านบน
    ยังมีน้ำจิ้มดำๆอย่างนั้นอยู่ แต่มันใสหน็องแหน็ง
    ใครเคยกินหรือมีลายแทงว่าหูหมูเจ้าที่ขายแล้วทำน้ำจิ้มข้นๆสีดำๆที่ว่า
    บอกหน่อยครับ

ของกินแต่ละอย่างที่บอกมาผมพยายามเสาะหาเพื่อนำกลับไปให้
    พระอรหันต์ที่บ้านรับประทาน เนื่องจากแต่ละท่านไม่รู้สึกนึกอยากกับ
    อาหารที่เห็นๆในปัจจุบัน แต่รำลึกถึงความหลังและรสชาดเดิมๆ
    ตัวกระผมเองก็พยายามจะตอบสนองให้ท่านอย่างเต็มที่
    อาหารแต่ละอย่างผมเองก็จำได้เพียงลางเลือนมากๆ
    เห็นแต่ละอย่างครั้งสุดท้ายก็ตอนเรียนอนุบาลโน่นล่ะครับ
    ถึงแม้มันจะเป็นอาหารบ้านๆ ไม่ใช่อาหารเหลา ที่ทุกๆท่านในห้องนี้คุ้นเคย
    แต่ก็หวังในความรอบรู้ของทุกท่านในห้องนี้
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : อัสสุชลแห่งตารา - [ 9 มิ.ย. 52 00:34:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com