Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

--["โชคชัย สเต็ก" ถ้าบริการอย่างนี้ คราวหลังไม่ต้องครับ พวกผมทำกันเองได้!!]--

เซอร์วิส ชาร์ต 10 เปอร์เซนต์ แต่บริการที่เรียกว่า เซอร์วิส ไม่สมเหตุสมผลเลยแม้แต่นิดเดียว!!!!

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมและบรรดาน้อง ๆ ในทีมบาส
    ได้มีโอกาสออกจากกระท่อม ไปทำตัวไฮโซกันที่สระบุรี

ไปเที่ยวกันครับ เที่ยวน้ำตก ไปพักรีสอร์ทสุดหรู เหมาทั้งรีสอร์ท
    เจ้าของมีงงอ่ะครับ เจอเศรษฐีรังสิตเข้าไป งง งง

เอ่อ....... ป่าวหรอกครับ ไม่ได้หมง เหมาอะไรทั้งสิ้น เพียงแต่รีสอร์ทที่พวกผมไปพัก
    ดันมีคณะผมอยู่คณะเดียว เลยเหมือนไปจองทั้งรีสอร์ทเค้าอ่ะ T_T

แค่นี้ก็คงบอกได้เป็นนัย ๆ แล้วใช่ไหมครับว่า เศรษฐี หรือ ยาจก!!!

คือ จองได้แต่รีสอร์ทเล็ก ๆ ไม่มีคนพักน่ะครับ มันถูกหน่อย เพราะไอ้ครั้นจะไปพักที่รีสอร์ทใหญ่ ๆ หรู ๆ
    ก็คาดว่า คงพักได้แค่ครึ่งคืนเท่านั้น ก็เลยยกขโยงกันไปพักที่รีสอร์ทที่ว่านี่แหล่ะ

และก็โดนผีหลอกกันเป็นทิวแถว สมกับที่เค้าเรียกว่า "รีสอร์ทผีสิง" โดยแท้!!!

เอาล่ะ นอกเรื่องมานานแล้ว ขอเข้าเรื่องก็แล้วกันนะครับ T_T

เรื่องของเรื่องก็คือ เมื่อท่องเที่ยว เล่นน้ำ โดนผีหลอกกันจนหนำใจแล้ว
    ก็ถึงเวลากลับ และก่อนกลับก็ต้องหาอะไรกินกันเป็นธรรมเนียมก่อน

หลังจากประชุมกันแล้ว หวยก็มาออกที่ "โชคชัย สเต็กเฮ้าส์"  
    เพราะเป็นทางผ่าน แถมยังอยากกินกันอีกต่างหาก เพราะปกติแล้วกินกันแต่
    ข้าวราดแกง ข้าวไข่เจียวหมูสับกันซะจนหน้าจะกลมเป็นไข่กันทั้งทีมอยู่แล้ว

อย่ากระนั้นเลย ไหน ๆ ก็มาแล้ว ขอไฮโซกันซักแป๊บ

หากแต่ว่า ความหวังที่จะได้รับประสบการณ์ดี ๆ จาก สเต็กโชคชัย กลับบ้าน
    กลับกลายเป็น ประสบการณ์แสนห่วยแตก ที่คนทั้งทีมเสียความรู้สึกจนคะยั้นคะยอให้ผมเขียนให้หน่อย
    (คิดดูว่ามันแค้นกันขนาดไหน เรื่องเกิดวันอาทิตย์ กลับมาผมไม่มีเวลาเพราะงานยุ่ง พวกมันก็โทรตามกันยิก ๆ จะให้ผมเขียนให้ได้)

เริ่มจากยกขโยงกันเข้าร้าน ไปกัน 9 คน ถือว่าโชคดีที่มีโต๊ะใหญ่ให้นั่งเลย ไม่ต้องรอคิว

ระหว่างนั่งคุยกันรอเมนู อยู่นั้น เพื่อนผมคนนึงก็เอาไม้ขีดที่พกติดตัวมา
    เอามาเรียงบนโต๊ะ เรียงเป็นคำว่า I O U เพื่อที่จะถ่ายรูปลงมือถือ คือไม่รู้มันคิดครีเอทอะไรขึ้นมาเหมือนกัน
    ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติที่คนเราจะทำอะไรต่ออะไรที่ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อนระหว่างรอเมนู

ปรากฎว่า หลังจากนั้นไม่เท่าไหร่ พนักงานก็เดินมา เพื่อเอาเมนูมาให้
    จริง ๆ ควรจะเรียกว่า โยนให้มากกว่า เมนูเป็นปึก + เมนูแนะนำ เอามาโยนให้ตรงหน้าเพื่อนผมที่นั่งตรงข้ามกับผม

ที่ผมเรียกโยน ก็เพราะว่า ไอ้แผ่นเมนูแนะนำอาหาร มันปลิวมาถึงผมที่นั่งอยู่ฝั่งตรงกันข้าม
    ผมเงยหน้ามองพนักงานคนนั้นดูซิว่าเค้าจะขอโทษซักคำไหม

เหมือนรอให้เกิดสุริยุปราคาตอนกลางคืนนั่นแหล่ะครับ โยนเสร็จก็เปิดตูดเดินไป
    ปล่อยให้ลูกค้าเช่นผมนั่งมองตาปริบ ๆ ด้วยความงง ๆ

ผมหันไปถามเพื่อนที่นั่งข้าง ๆ ว่า

"กุเดินไปสะดุดตีนมันตอนเดินเข้ามาหรือเปล่าวะ นี่ถ้ามันมีปืนคงควักมายิงกุแล้วละมั้ง!!!"

ไม่รู้ไปโมโหอะไรมา โดนหวยกินหรือเปล่าผมก็ไม่รู้
    ถึงรู้มันก็ไม่ใช่เรื่องของผมและกลุ่มผม คุณมีหน้าที่บริการ
    พวกผมก็ยังไม่ได้เรียกร้องอะไรด้วยซ้ำ แต่มาทำอย่างนี้มันก็ไม่ถูก

อ่ะไม่ว่ากัน อาจจะหงุดหงิด

ถ้าใครไปกินที่นี่มาแล้วจะนึกออกนะครับว่า เค้าจะมีแผ่นหนังสำหรับรองถาดสเต็ก
    ไอ้แผ่นที่ว่านี่ ตามมาทีหลัง พนักงานคนเดิมเป็นคนเอามาให้กับพนักงานอีกคนนึง

ยังจำ I O U ได้ไหมครับ

เพื่อนผมกำลังจะถ่ายรูป พนักงานที่เอาเมนูมาให้ ไม่พูดพร่ำทำเพลง ถือวิสาสะ เอามือปาด I O U ซะกระจาย!!!
    ประมาณว่า เกะกะ ฉันจะทำหน้าที่ ไอ้เรื่องนี้ผมก็เข้าใจ แต่พูดไม่เป็นหรือ "ขอโทษนะคะ ขออนุญาตวางแผ่นรองค่ะ"

แค่นี้เอง ทำไมไม่พูด แล้วคุณเอามือมาปาด I O U เพื่อนผมทิ้งหน้าตาเฉย แล้วเอาแผ่นหนังมามาวางแทนเลย
    ไม่ได้ประมาณว่า จะวางแต่วางไม่ได้แล้วยืนรอด้วยซ้ำ ถ้าเป็นอย่างหลังนี่พวกผมต้องขอโทษด้วยซ้ำ แต่นี่ไม่ใช่!!
    คุณไม่เห็นเหรอว่ามันกำลังจะถ่ายรูป เพื่อนผมฟังภาษาคนรู้เรื่อง ไม่ได้พูดภาษาต่างด้าวถึงแม้หน้าตามันจะใช่ก็ตามที
    มันฟังภาษาไทยออก บอกมัน มันก็เก็บให้เพราะมันก็พอจะมีมารยาทอยู่บ้าง ไม่ต้องให้คุณเอามือมาพังทะลาย I O U ที่มันจะถ่าย
    เพื่อส่งไปให้เมียและลูกมันที่อยู่ต่างจังหวัดหรอกครับ!!!

เพื่อนผมเงียบ ไม่พูดอะไร ผมก็ไม่พูดอะไร แต่รู้ว่า มันโมโหมาก

หลังจากนั้นก็สั่งอาหาร
    สั่งกับพนักงานคนเดิม ที่หน้าเป็นตูด จนผมหันไปคุยกับเพื่อนว่า "มันเต็มใจจะมารับออร์เดอร์หรือเปล่าวะ"

เพื่อนผมถาม "ไอ้นี่ กับ ไอ้นี่ มันต่างกันยังไงครับ"

คือผมจำไม่ได้ว่ามันถามว่า "อะไร" กับ "อะไร" ต่างกัน ชื่อมันจำยากรู้แต่ว่า
    มันถามไอ้ที่อยู่ในเมนูแนะนำ กับ เมนูปกติว่ามันต่างกันยังไง
    ก็แค่อยากรู้เห็นรูปมันเหมือน ๆ กันเท่านั้น

แทนที่จะได้คำตอบกลับมาเลย กลับได้อาการถอนหายใจแบบเสียไม่ได้กลับมาแทนก่อนจะตอบ
    ว่ามันต่างกันยังไง  ถึงแม้ว่าจะตอบตรงคำถาม ไม่ได้ตอบแบบหลงป่าก็ตามที
    แต่อากัปกิริยาอย่างที่ว่านั่น แถวบ้านผมเรียก "ถ่อย" นะครับ
    พวกผมว่า "ถ่อย 1 ประเภท 1 แล้วยังไม่ทำกริยาอย่างนี้เลย"

ทำไมครับ แค่อธิบายให้ลูกค้าโง่ ๆ อย่างพวกผมเข้าใจแค่นี้ มันไปทำให้เซลล์ในสมองคุณฝ่อไปเลยหรือไง??
    พวกผมไม่ได้กินสเต็กร้านคุณทุกวัน ชาตินึงจะมีโอกาสได้กินที ใครจะไปรู้ว่าอะไรคืออะไรล่ะครับ

แล้วคำถามที่พวกผมถามคุณ ก็แค่คำถามง่าย ๆ ที่อยู่ในงานของคุณเอง
    ไม่ได้ถามปัญญาที่ว่า คุ้กกี้หลงป่าจริงหรือเปล่า หรือ ปัญหาที่ว่า ทำไม GPS มันถึงไม่ตรงซะหน่อย!!!
    แค่ตอบคำถามด้วยมารยาทอันดีงามแค่นี้ มันไม่ทำให้โลกร้อนขึ้นหรอก

...............................................................................

ผมจะไม่พูดถึงเรื่องรสชาดของอาหารก็แล้วกันครับ เพราะของผมที่ผมสั่งมามันก็อร่อยดีแม้จะเหนียวเหมือนหนังยางไปหน่อย
    แต่ของคนอื่น เห็นมาบ่นกันอุ่ก ว่า สเต็กลุงหนวดหน้าหมู่บ้านอร่อยกว่า

ผมบอกมันไปว่า เอ็งอคติน่ะสิถึงได้พูดอย่างนั้น กำลังโมโหไม่ใช่เหรอ???

เรื่องรสชาดผ่านไป

วกกลับมาเรื่องหลังจากสั่งอาหาร
    มันเป็นการสั่งอาหารที่งี่เง่าที่สุดในชีวิตผม ไม่ได้ว่าคนอื่น แต่ว่าตัวเองว่า
    ทำไมกุต้องมาสั่งแป๊บซี่แก้วละ 40 บาทด้วยวะ!!!!

ตอนแรกว่าจะไม่สั่งเพราะแป๊ปซี่แก้วละ 40 บาท มันทำให้รู้สึกว่าตัวเองโง่ ๆ ยังไงชอบกล
    แต่ดูเมนูน้ำอย่างอื่นแล้วก็ได้แค่คิดว่า "กุสั่งแป๊บซี่ก็ดีเหมือนกันวะ"

ก็ได้แต่ด่าตัวเองในใจไม่ได้ด่าร้าน เพราะพวกผมเลือกมากินร้านนี้เอง แล้วเค้าก็ไม่ได้บังคับให้สั่งซะหน่อย!!!

หลังจากสั่งไปแล้ว อาหารก็ทะยอยมา

ของคนอื่นเป็นไงไม่รู้ รู้แต่ว่า ทีโบนสเต็กของผม ถูกโยนลงตรงหน้าจนน้ำมันกระเด็นมาโดนเสื้อผม!!
    ดีที่โดนเสื้อ ถ้ามันโดนตัวผม ก็คงมีแผลไฟไหม้น้ำร้อนลวกเพิ่มมาอีกแผลแน่ ๆ
    จะไปบอกใครเค้าได้ว่าไปโดนอะไรมา

"กุโดนน้ำสเต็กกระเด็นใส่ว่ะ!!!"

บอกให้คนอื่นเค้าหัวเราะเยาะเอาน่ะสิ T_T

เอาล่ะ หลังจากได้อาหารกันครบแล้ว ก็เริ่มต้นสวาปามกันเข้าไป
    สารภาพว่า เป็นทีโบนสเต็กที่ทำให้ปวดกรามมากที่สุดเท่าที่เคยกิน
    ยังเหนียวได้อีก ไม่รู้เอาหนังสติกมาทำสเต็กหรือเปล่า มันถึงได้เหนียวขนาดนี้

เหนียวขนาดที่ผมต้องยอมสละ เนื้อติดมันที่โปรดปราน ไม่ยอมกินมันนั่นแหล่ะครับ!!
    ไอ้ปัญหานี้อาจจะเกิดขึ้นกับผมคนเดียวที่บ่นก็ได้ครับ เพราะคนอื่นไม่เห็นเค้าพูดอะไรกัน

เมื่อกินกันเสร็จก็เช็คบิล

2,640 บาท พวกผมก็จ่าย ๆ กันไป

แต่เริ่มเอ่ะใจว่า ทำไมเงินที่รวบรวมไปตามราคาที่สั่งมันไม่พอ มันขาดไป 200 กว่าบาท

จากการสอบถามปรากฎว่า เป็นค่า Service Charge 10%!!!!

ด้วยความโมโห ผมพูดออกมาดัง ๆ ให้พนักงานได้ยินว่า

"พวกคุณมาบริการอะไรพวกผมวะ!!!!"

ลูกค้าโต๊ะข้าง ๆ หันมามอง แต่น่าแปลกที่พนักงานที่ผมตั้งใจให้ได้ยิน กลับไม่ได้ยินเสียงพูดของผม!!!
    น้อง ๆ ผมบอกให้ผมใจเย็น ๆ แต่ผมไม่สนล่ะ จ่ายเงินไปแล้ว เพื่อน ๆ น้อง ๆ เดินออกจากร้านไปแล้ว

ผมเดินไปขอ บิล ค่าอาหารทันที

ปรากฎว่าพนักงานที่เค้าท์เตอร์ กลับเขียนรายการอาหารพร้อมราคาใส่สมุดฉีกให้ผม!!!
    ผมบอกว่า ไม่มีบิลที่ปริ้นท์ออกมาจากเครื่องให้เหรอครับ เหมือนเซเว่นน่ะ

พนักงานบอก อันนี้เราต้องเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ผมเลยถามอีกครั้งว่า อ้าว แล้วถ้าคนที่เค้าอยากได้บิลกลับไปล่ะครับ คุณทำยังไง
    พนักงานตอบว่า "ถ้าไม่ใช่บิลเบิก ก็เขียนให้อย่างนี้แหล่ะค่ะ"

เออ ดี เพิ่งเคยเห็นนี่แหล่ะ

ผมเลยบอกว่า งั้นรบกวนคุณช่วยเขียนชื่อของคุณลงในบิลใบนี้ด้วยครับเพื่อเป็นหลักฐาน

พนักงานมองหน้าผมแปลก ๆ แต่ก็เขียนชื่อให้
    เหมือนจะรู้ตัวว่างานกำลังจะเข้า พนักงานคนนั้นหันไปบอกเค้าท์เตอร์อีกครั้ง ขอบิลที่ปริ้นท์ออกมาจากเครื่องให้ผม

"อ่ะ ก็มีนี่นา"

เดินออกนอกร้านมาด้วยความหงุดหงิด หงุดหงิดกับตัวเองไม่พอยังต้องมาหงุดหงิดร้านอีก
    แพงก็แพง (อันนี้ต้องด่าตัวเองที่เจือกเข้าไปกินเอง)
    แถมบริการยังสุนัขไม่รับประทานอีก

ผมรู้ว่ากระทู้นี้ของผมก็คงไม่ทำให้ร้านเขาสะเทือน เพราะคนไปเที่ยวกันเยอะแยะ
    แต่ก็อยากให้รู้ว่า พนักงานของคุณบางคน ไม่เหมาะกับงานบริการเลยแม้แต่น้อย

แค่ยิ้มแค่นี้มันคงไม่ทำให้ถึงตาย

พูดจาดี ๆ ยิ้มแย้มแจ่มใส มีมารยาทกับลูกค้านิด ๆ หน่อย ๆ
    ให้มันเหมาะสมกับ ค่าเซอร์วิส 10 เปอร์เซนต์ที่พวกผมจ่ายไป
    แม้มันจะเป็นเงินไม่มากนัก แต่ก็เงิน พวกผมไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่ก็อยากกินอาหารของคุณ
    ไม่ได้ไปขอคุณกิน แต่ไปซื้ออาหารและ บริการของคุณกินต่างหาก

เพียงแค่บริการให้เหมาะสมเท่านั้นเอง
    แค่นั้น คุณก็จะได้รับการชื่นชม แทน มาตั้งกระทู้ด่าอย่างนี้

ปล. เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเอารูปบิลมาให้ดูว่ามันมีสภาพเป็นยังไงครับ!!!!

**แก้ไขเพิ่มเติม**

สเต็กโชคชัยที่ผมเขียนถึง หมายถึงที่ สระบุรีนะครับ ไม่ได้หมายถึงที่รังสิต
    ที่รังสิตนี่ ใกล้บ้านผม ผมเคยไปกินมาครั้งนึง บริการก็ดีนะครับ ไม่ได้น่าเกลียดแต่อย่างใด

สมันน้อย เบอร์ 14

แก้ไขเมื่อ 10 มิ.ย. 52 19:47:53

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14 - [ 10 มิ.ย. 52 17:40:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com