Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

*** มิ่งหลี: ร้านเก่าในความทรงจำ ***

สวัสดีค่ะ กระทู้นี้จะขอพาไปชิมร้านมิ่งหลี  ที่อยู่ในความทรงจำของใครหลายคนนะคะ

มิ่งหลีเป็นร้านอาหารไทยจีนสไตล์กุ๊กชอป เปิดมานานกว่า 50 ปีแล้ว
    เมื่อก่อนมีเชื่อเสียงมากเพราะเป็นที่นัดพบนั่งกินเหล้าของบรรดาศิลปิน นักเขียนต่างๆ
    เนื่องจากมิ่งหลีอยู่ติดกับรั้วมหาวิทยาลัยศิลปากร วังท่าพระ จึงเป็นที่สังสรรค์ของเหล่าอาจารย์ช่างศิลป์ทั้งหลาย
    นอกจากนี้ร้านมิ่งหลี ยังขึ้นชื่อเรื่องความ "เฮี้ยน" ของเจ้าของร้านว่าไม่ค่อยจะง้อลูกค้าซักเท่าไหร่
    รวมถึงโต๊ะ "จองแล้ว" ที่จองอยู่อย่างนั้นมาเป็นสิบปี โดยไม่มีผู้ใดมานั่ง  หรือกล้าไปนั่ง
    หากใครเผลอเข้าไปนั่งโต๊ะ "จองแล้ว" โดยไม่ถามไถ่ อาจหมดสิทธิ์กินร้านนี้ได้ ฮ่าฮ่าฮ่า

แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้ติดใจกับเจ้าของร้าน เพราะเข้าใจว่าเค้าเป็นคนสมัยเก่าที่ไม่ค่อยพูดมาก
    ถ้าจะมาทานข้าวที่นี่ก็ขอให้อย่าถือสาหาความกับใบหน้าที่ปราศจากรอยยิ้มของเจ้าของร้านเลยค่ะ
    เพราะหน้าเค้าเป็นแบบนั้นแต่ใจเค้าไม่มีอะไร ออกจะใจดีด้วยซ้ำ ถ้าได้คุยกับเค้านะคะ  smile
    คนที่เคยชินกับคติว่า ลูกค้าเป็นฝ่ายถูกเสมอ ก็ขอแนะนำให้มองข้ามร้านนี้ไปเถอะค่ะ
    อย่าเปลี่ยนแปลงในสิ่งที่คนอื่นเขาไม่อยากเปลี่ยน ในเมื่อเรามีทางเลือกอื่นที่ถูกใจเรามากกว่านะคะ

อ. ขรรค์ชัย บุนปาน ซึ่งเป็นหนึ่งในผู้ก่อตั้งหนังสือพิมพ์มติชน และเป็นเจ้าของวลีเด็ด
    "โลกมีไว้เหยียบ ไม่ได้มีไว้แบก" ได้เคยเขียนกลอนถึงร้านมิ่งหลีว่า

มิ่งหลีมิ่งมิตรแก้ว               เรียงกัน
                                 เคยสนุกเคยสรวลสันต์        ก่อนนี้
                                 เพลิดเพลินตราบปัจจุบัน      ยามนั่ง
                                 เสพสุขนกไม้ชี้                  เสร็จแล้วลอบหลี

เกริ่นนำเสร็จแล้วก็มาชมกระทู้กันเลยค่ะ :-)

แก้ไขเมื่อ 11 มิ.ย. 52 03:20:25

จากคุณ : Candy Wrapper - [ 11 มิ.ย. 52 02:55:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com