Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

•ครัวบ้านพิม• ... ชวนชิม "ขนมจีน-น้ำพริก" ... อาหารจานเดียวแบบไทยๆ สูตรดั้งเดิมของที่บ้านค่ะ

ผีเสื้อ

ปกติสงกรานต์ทุกปี ที่บ้านพิมมักจะทำอาหารไม่ก็ขนมไทย ไว้สำหรับแจกลูกค้าที่มาซื้อของ (ที่แม่พิมขาย) อยู่เป็นประจำ ราว 30 กว่าคน เพื่อเป็นการขอบคุณลูกค้าที่อุดหนุนกันเป็นอย่างดีเสมอมา

อย่างปีก่อนโน้น .. ปี 2549 พิมกับแม่และน้อง ๆ เราร่วมมือทำลูกชุบกันค่ะ ทำกันสารพัดแบบสารพัดสีมากมายก่ายกอง นับรวมแล้วเกือบ 2 พันลูก (ปีนั้นเอาจัดเป็นกระเช้า เอาไว้ไหว้ญาติผู้ใหญ่ด้วย) ปั้นกัน ระบายสีกัน มือหงิกมืองอเลยค่ะ .. แต่ก็มีความสุขมากมาย ^__^

พอมาปี 50 ถ้าจำไม่ผิด เราเปลี่ยนจากหมวดอาหารหวาน มาเป็นอาหารคาว เราทำหมี่กะทิกันค่ะ (แบบว่ามักจะทำอาหารหวาน อาหารคาว สลับกันไปคนละปี) แล้วพอปีถัดมา ก็คือปีที่แล้วนี่เอง .. เราก็เปลี่ยนมาทำขนมไทยกันค่ะ โดยทำขนมไทยหลาย ๆ ชนิด ให้ออกมาเป็นชิ้นเล็ก ๆน่ารักพอดีคำ แล้วก็จัดใส่กล่องพลาสติคขนาดกระทัดรัด.. เรียกว่าออกมาน่ารักเชียวค่ะ (ทำเอง ชมเอง แห๊ะๆ)

พอมาปีนี้ ... ยังไม่ทันคิดกันเลยว่าจะทำอะไรดี ลูกค้า และญาติผู้ใหญ่ที่น่ารักทั้งหลายก็ส่งสัญญาณรีเควส มาเลยค่ะว่าอยากกินขนมจีนน้ำพริก เพราะว่าเคยกินที่บ้านพิมทำ แล้วติดใจ บางคนก็บอกว่าไม่ต้องแจกนะ ขอซื้อเลยแล้วกัน เพราะรู้ว่าต้นทุนแพง แต่โอกาสพิเศษแบบนี้ทั้งที ... พิมจัดให้ (ไม่ต้องซื้อหรอกค่ะ ^^)

มาปีนี้ .. เรา (พิมกับแม่) เลยตัดสินใจทำขนมจีนน้ำพริกไว้สำหรับแจกลูกค้าตอนสงกรานต์ค่ะ แต่ ...... เนื่องจากว่าตั้งแต่สงกรานต์มาจนถึงอาทิตย์ที่ผ่านมา แม่พิมมีปัญหาเรื่องสุขภาพทุกอาทิตย์เลยค่ะ ตั้งแต่เจ็บตาบ้าง เป็นไข้บ้าง ซื้อของมาก็ 2 เที่ยว แต่ก็ไม่ได้ทำ ต้องเอาไปทำอย่างอื่นทุกที ไอ้ครั้นพิมจะทำคนเดียวรึ .. ก็ไม่ผ่าน QC ประจำบ้าน เดี๋ยวจะไม่ได้มาตรฐาน ก็เลยต้องรอให้แม่หายเจ็บหายป่วย .. วันเวลาก็เลยผ่านมาจนถึงเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่แหละค่ะ (คือ ถ้าไม่นับช่วงผลไม้ ใน 1 อาทิตย์ แม่พิมจะว่างเฉพาะวันเสาร์วันเดียวน่ะค่ะ)

**** ข้อความแทบจะทั้งหมด พิมคัดลอกมาจากใน Blog พิมนะคะ ****

จากคุณ : @ - ENYA - @ - [ 11 มิ.ย. 52 15:27:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com