Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กุ้งกระโดด.. กับเจ๊จอมแถ ( ตอน ไปกินกุ้งแม่น้ำกันเถอะ )

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา มีโอกาสได้ไปกิน กุ้งแม่น้ำ ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นร้านๆนึงที่อยู่ในจำนวนหลายๆร้านที่เรียงรายกันมากมาย

ผมกับพี่ๆที่ไปด้วยกัน รวม 6 คน กับ (หมา) 1 ตัว เลือกกินร้านนี้เพราะมีห้องแอร์ + เห็นว่ามีกุ้งหลายขนาดให้เลือก (แม๊มันช่างละลานตา)

ถ้าใครเคยไปทานกุ้งแม่น้ำจะทราบว่า ทางร้านจะแบ่งกุ้งเป็นกะบะๆ ตามแต่ไซร์ความใหญ่ของกุ้ง กะบะพวกนี้จะตั้งติดๆกัน (ย้ำว่าติดเลยนะครับ)

ร้านที่ไปนี่จะมีทั้งหมด 4 กะบะ คือ ราคา 200 / 240 / XXX / 290 (ไอ XXX นี่คือผมจำราคาไม่ได้นะครับ อิอิ แต่สังเกตุได้ว่าราคาจะไล่จากราคาถูกไปถึงแพง)

ผมและพี่ๆ ก็เดินๆดูกุ้งด้วยความตื่นตาตื่นใจ แล้วเข้าไปนั่งในร้านเพื่อสั่งอาหารกัน

หนึ่งในเมนูที่พวกผมสั่งคือ กุ้งขนาด 290/กิโล นำไปเผา จำนวนสองกิโล กะว่าจะกินกันอย่าเมามันเต็มไม้เต็มมือกับกุ้งตัวใหญ่ๆ

แต่ทว่าพอเมนูนี้มาเสริฟปุ๊บ..... บนหน้าทุกคนที่ไปด้วยกันก็มีเครื่องหมาย ? ขึ้นทันที

เพราะ...... กุ้งที่เผามาสองกิโลนั้น ขนาดมันดูต่างจากกุ้งราคา 290 อย่างผิดสังเกตุ แถมเมื่อดูดีๆจะพบว่าไซร์กุ้งที่อยู่ในจานนั้น มีขนาดแตกต่างกันอีกด้วย!!!!!

พยายามจะหาเหตุผลมาแย้งในความเป็นไปได้ตามแต่ที่สมองน้อยๆ ของพวกผมจะนึกออกคือ

- ตูว่ากุ้งมันโดนไฟมันก็ต้องหดดิ (แต่มันหดขนาดนี้เลยหรอฟระ?)

- กุ้งแต่ละตัวมันมีเปอร์เซนต์การหดตัวที่แตกต่างกัน มันเลยออกมาไซร์ต่างกันไงเมิง (เมิงเคยทดลองรึไงฟระ)

ไอพวกผมก็ก้มหน้าก้มตากินกันไป แต่ก็ไม่วายจะพูดถกเถียงกันไปด้วย ตามแต่ทฤษฎีปัญญาอ่อนที่จะนึกกันขึ้นมาได้

หัวเราะกันครื้นเครง จนเจ๊เจ้าของร้านคงคิดว่าพวกผมโวยวาย อาเจ๊แกก็เลยเดินมาพูดเสียงดังข่มมาแต่ไกลเลย

ต่อไปนี้เป็นบทสนทนาระหว่างพวกผมกะอาเจ๊นะครับ (อาจไม่ตรงเป๊ะทุกคำ แต่ก็คล้ายคลึงมากๆ)

เจ๊ : มีไรกันค๊า มีไรกันรึเปล่าคะ  (ทำเสียงไม่พอใจเหมือนนั่งคิดหวยแล้วมีคนมากวน)

พวกผม : อ๋อ ไม่มีไรมากคับ คือผมสงสัยอ่ะเจ๊ว่าทำไมกุ้งมันไซร์ไม่เท่ากันอ่ะคับ

เจ๊ : อ๋อออออ (ลากเสียงยาวๆเหมือนว่าเป็นเรื่องปรกติ) เวลาเค้าเอากุ้งมาเทใส่กะบะ กุ้งมันก็จะกระโดดข้ามกะบะบ้างมันเลยมีบ้างที่ตัวเล็กจะบนมา เพราะเวลาเค้าช้อนเค้าไม่ได้มานั่งเลือกทีละตัวหน่ะค่ะ มันเลยมีติดมาบ้างนิดๆหน่อยๆ

พวกผม : มันกระโดดข้ามกะบะเลยหรอคับเจ๊ นี่กุ้ง 290 ทำไมตัวเหมือนกุ้งขนาด 200 เลยอ่ะคับ (ทำหน้าแบ๊วแล้วหยิบกุ้งขึ้นมาตัวนึง)

เจ๊ : มันกระโดดหน่ะมาที่กะบะตัวใหญ่หน่ะสิ (แกยังคงยืนยันว่ามันกระโดด)

พวกผม : อ๋อ! เวลาผมสั่งกุ้ง 290 เนี่ยมันก็จะมีตัวเล็กปนมาเพราะว่ามันกระโดดมาใช่ป่ะคับ

เจ๊ : (ยิ้มระรื่น) ใช่จ๊ะ

พวกผม : งี้ถ้าผมสั่งกุ้ง 200 เนี่ย... ไอกุ้ง 290 มันจะโดดปนมาบ้างป่ะคับ??????

เจ๊ : (เหวอสองวินาที) ตามธรรมชาติกุ้งตัวเล็กมันจะกระโดดหาตัวใหญ่

พวกผม : อ๋ออิกุ้ง 200 เนี่ยมันโดดไปหา 290 ได้ แต่ กุ้ง 290 จะไม่กระโดดไปไหนหรอคับ?

เจ๊ : ใช่จ๊ะ

พวกผม : ..............................................................

เจ๊คับ.... ผมหายข้องใจเรื่องกุ้งแล้วคับ..

แต่พวกผมสงสัย.. เจ๊เจ็บสีข้างไหมคับ

แถได้ใจจริงๆ

ปล.          เรื่องนี้ผมไม่เอ่ยชื่อร้านนะคับเพราะไม่ได้ถ่ายรูปไว้ มัวแต่นั่งฮากันอยู่

ปล.2        อยากบอกเพื่อนๆพี่ๆที่จะไปทานกุ้งแม่น้ำไม่ว่าที่ไหนก็แล้วแต่เวลาจะสั่งกุ้ง ไปยืนดูให้แน่ใจดีกว่าครับว่าทางร้านตักกุ้งตรงตาที่เราสั่ง

และสุดท้าย..... ผมอยากฝากถึงน้องกุ้งกะบะ 200 ว่า กระโดดข้ามไกลขนาดนี้ เหนื่อยไหมจ๊ะ -"-

ปล. อีกนิด อีดิทเพิ่มเติมครับ ไปถามพี่ที่ไปด้วยกันแล้ว ร้านอยู่ตรง ตลาดกลางเพื่อเกษตรกร ครับ :)

แก้ไขเมื่อ 15 มิ.ย. 52 21:14:56

จากคุณ : ป่าป๊าซูชิ - [ 15 มิ.ย. 52 18:49:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com